overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: (ข่าวประกาศ)สาระสำคัญของร่างรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ ลองอ่านและศึกษากันดูครับ

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

Default (ข่าวประกาศ)สาระสำคัญของร่างรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ ลองอ่านและศึกษากันดูครับ

อย่าคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัว ลองนำมานั่งๆอ่านกันดู เพราะรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย เป็นรัฐธรรมนูญของคนไทยทุกคน ไม่ใช่รัฐธรรมนูญของคนใดคนหนึ่ง

Download >>>> CLICK

On Line Read >>>> Here

แบบฟอร์มขอลงทะเบียนออกเสียงนอกเขตจังหวัด สามารถดำเนินการได้จนถึงวันที่ 19 กรกฎาคมนี้

Download >>>> CLICK

รายชื่อสถานที่ออกเสียงประชามตินอกเขตทั่วประเทศ
    >>>> CLICK

OverclockZone Member happypig's Avatar

รับทราบงับ

กำลังคิดอยู่เลยว่าอยากได้พอดี แต่ไม่รู้จะไปขอที่ไหน ได้จากที่นี่พอดี อิอิ ขอบคุณครับ

File .pdf มันใช้โปรแกรมอะไร เปิดดูครับ *-*

หากไม่ดูเป็นการรบกวน ขอโปรแกรม อ่านมันหน่อยนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ใช้adobe readerเปิดครับ โหลดได้ที่เว็บadobeเลย ไทยแวร์ก็น่าจะมีนะ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ไม่เอา ไม่รับ เพราะเราไม่ได้ขอร้องให้พวกเขาเข้ามาร่างซะหน่อย เสนอหน้าเข้ามาเองทั้งนั้น เข้ามาก็ล้วนแต่เพื่อตนเองและพรรคพวก ประชาชนไม่เคยอยู่ในสายตา การเข้ามาทำให้ประเทศชาติเสียหายอย่างไรก็ไม่สนใจ

OverclockZone Member lovepet's Avatar

^ สงสัยต้องเขียนเองถึงจะพอใจ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

Quote Originally Posted by lovepet View Post
    ^ สงสัยต้องเขียนเองถึงจะพอใจ
    ถ้าเขียนเองได้ก็อยากเขียนเองเหมือนกันอะ รับรอง!!

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

อย่าให้พูดเลยครับ

รัฐธรรมนูญ ฉบับนี้ แฝงด้วย ความมีสิทธิของศาสนาอิสลามเต็มที่ครับ

ผมไม่รับครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวขอเวลาศึกษาดูก่อนนะครับ ต้องเทียบเคียงกับ รัฐธรรมนูญ2540ด้วย

พูดตามตรงถึงผมจะเรียนกฏหมายมา แต่ไม่ค่อยได้ศึกษา รัฐธรรมนูญ แบบครอบคลุมเท่าไร

แบบนี้ต้องหาเวลาว่างๆสัก1อาทิตย์ เพื่อ ศึกษาเปรียบเทียบ รธน ทั้งใหม่และ2540 กับความคิด

ของตัวผมเองก่อน ค่อยมาตัดสินอีกทีครับ
    ..................................................................................................
    ปล. หากเราจะประท้วงควรคิดด้วยว่า เราเดือดร้อนเรื่องอะไร เราถึงไปประท้วง ไม่ใช่ ยังไม่รู้เลย

ว่าเดือดร้อนเรื่องอะไร แต่ดันไปประท้วงสร้างความวุ่ยวายให้แก่สังคม (พูดเรื่องการประท้วงในทุกๆ

เรื่อง ที่เกิดการประท้วงมาครับ)(ยกตัวอย่าง ชาวนาประท้วงราคาข้าวตกต่ำ เขาประท้วง เพราะ

เดือดร้อน เรื่องขายข้าวขาดทุน หนี้สินรุงรังครับผม)

OverclockZone Member gozila's Avatar

ทำไมกฎหมายความมั่นคง ถึงไม่ให้มีการลงประชามติคับ ถ้ากฎหมายอันนี้ออกมาสิทธิของประชาชนก็หายไปดิคับ ทำมัยมันโหดอย่างงี้

OverclockZone Member gozila's Avatar

ทำไมกฎหมายความมั่นคง ถึงไม่ให้มีการลงประชามติคับ ถ้ากฎหมายอันนี้ออกมาสิทธิของประชาชนก็หายไปดิคับ ทำมัยมันโหดอย่างงี้

กำ ทำมัยมันโผล่ 2 อัน ลบออกให้ด้วยดิ ไม่ตั้งใจ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ไปตอบจากอีกที่นึงมาก ขี้เกียจพิมพ์แระ

โลกใบนี้มีกี่ประเทศครับ และ/หรือ (อ้าว กรรม อ่านจนติดภาษากฏหมาย) น่าจะมีประเทศเราประเทศเดียว (รึเปล่า..) ที่มีพรบ.เกรีย..ๆแบบนี้ออกมา คิดได้ไงหว่า

ต่อไปคงจะออกพรบ.ให้มีตัวอักษร น = เว็บไซต์ที่ผู้ใหญ่ควรให้คำแนะนำ, ท = เว็บไซต์ทั่วไปที่เหมาะกับผู้ชมทุกเพศ ทุกวัย อยู่หน้าเว็บเลยกระมังครับ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ดันครับ

มาโวยวายอะไรกันในนี้ครับ ท่านพูดในนี้ ไม่มีใครเค้าช่วยอะไรท่านได้เลยนะ

ไอ้ที่เค้ามีให้รับ / ไม่รับ โน่นเลยครับ ตรงที่นั้นเลย เต็มที่ครับ

ส่วนตัวผมนะ ผมว่า ทำประชามติ ในเรื่องของกฏหมายนี่ มันไม่ค่อยจะมีใครเขาทำกันนะครับ

ส่วนมากที่ทำประชามติ มักจะเป็นในเรื่อง เดี่ยวๆ ว่า ทำหรือ ไม่ทำ หรือ ทำดีหรือไม่ทำดี มักจะเป็น

เรื่อง เดี่ยวๆเช่น ทำท่อก๊าซดีไหม ทำโรงไฟฟ้าพลังถ่านหินตรงนี้ดีไหม เป็นต้น

แต่การทำประชามติ ของกฏหมาย รธน นี่ มันมีหลายตัวบท มีหลายมาตรา แล้วจะให้มันตรงใจคน

ไปทุกมาตราได้อย่างไร บางคนอาจจะไม่ชอบเพียงไม่กี่มาตรา ก็ไม่รับแล้ว อย่างนี้
    ........................................................................................
    ส่วนตัวผมคิดว่า ถึงกฏหมายฉบับนี้จะผ่านความเห็นชอบ แต่พอมีการเลือกตั้ง และได้ สส / สว

เข้าบริหารประเทศแล้ว ยังไงซะ ก็คงจะมีการแก้ไข หรือ ร่างกฏหมายขึ้นมาใหม่(บางมาตรา)อยู่ดี
    .........................................................................................
    สรุปคือ เราคนไทย ยังไงซะถึงแม้การศึกษาข้อกฏหมายจะชวนให้ปวดหัวอยู่บ้าง แต่เราก็ควรจะศึกษา

ใว้นะครับ กฏหมาย รธน นี่ เราใช้ งบ ทำประชามติ และ รณรงค์เชิญชวน หมดงบไปเยอะเหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่า ใช่1พันล้านรึเปล่า ยังไงซะก็ ช่วยๆกันนะครับ คิดเอง ศึกษาเอง อย่าให้ใครจูงความคิดเรา

เรื่อง รับ หรือไม่รับ กฏหมายฉบับนี้นะครับ ขอบคุณมากครับ
    .............................................................................................

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ลงประชามติไปก็แค่นั้น พวกนั้นปักธงไว้ล่วงหน้าและยังไงๆเขาก็เข็นให้ผ่านอยู่แล้ว ไม่มีความจำเป็นแต่อย่างใดเลยที่ต้องร่างรัฐธรรมนูญใหม่ ร่างใหม่กี่ฉบับๆก็ฉีกทิ้งในที่สุดอยู่ดี ตราบเท่าที่พวกทหารยังไม่รู้หน้าที่ของตัวเองและไม่เคารพกติกาของบ้านเมือง แก้ปัญหาประชาธิปไตยทำไมไม่ใช้วิถีทางแบบประชาธิปไตยล่ะ กลับไปใช้แบบเผด็จการ และจะให้พวกเผด็จการปลูกสร้างประชาธิปไตยก็ไม่ต่างอะไรกับไปหางาช้างจากปากสุนัขนั่นแหละ

Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

ชอบตรงนี้ ไม่ต้องมาตีความกันอีก อย่างกรณี ห้อย 120

๓.๔ ให้สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร สมาชิกวุฒิสภา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรี
    พ้นจากตำแหน่งในกรณีที่ศาลมีคำพิพากษาได้ง่ายขึ้น
    ๑) กรณีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรและสมาชิกวุฒิสภา เมื่อมีคำพิพากษาถึง
    ที่สุดให้จำคุก แม้จะมีการรอการลงโทษก็พ้นจากตำแหน่ง เว้นแต่ความผิดที่กระทำโดย
    ประมาทหรือความผิดลหุโทษ (มาตรา ๑๑๙(๔))
    ๑๒
    ๒) กรณีนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรี เมื่อต้องคำพิพากษาให้จำคุก แม้คดีจะ
    ยังไม่ถึงที่สุดหรือมีการรอการลงโทษก็ตามก็พ้นจากตำแหน่ง เว้นแต่ความผิดอันได้
    กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษหรือความผิดฐานหมิ่นประมาท (มาตรา ๑๗๘
    (๔))

OverclockZone Member russ's Avatar

โดยส่วนตัวแล้วผมยอมรับนะ แต่ว่าผมคิดว่าไม่ว่าจะออกกฏหมายอย่างไรมันก็มีช่องทางให้นักการเมืองทำผิดคิดโกงได้อยู่ดี ไปๆมาๆเมื่อเข้ามาเป็นรัฐบาลก็วิ่งแก้กฏหมายเพื่อประโยชน์ส่วนตัวอีก เวรกรรมของคนไทยแล้วครับ ไม่เคยเสียเอกราชให้ใครแต่อากาศให้สิงโตไปแล้ว

ทหารดีไม่ดีผมไม่รู้(คงมีดีบ้างไม่ดีบ้าง)แต่ผมอยากให้พวกเราคิดถึงพระเจ้าอยู่หัวของเรา ถ้าใครไม่รู้ก็กลับไปทบทวนเจตนารมณ์ของพระองค์ท่านดูนะครับ

OverclockZone Member mummy's Avatar
    รูป : ผมขี่ เมียซ้อน ฮือๆ

มีของปี 40 ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks