overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ถามความเห็นเกี่ยวกับบอร์ด Asus M2N-E

OverclockZone Member ranma123's Avatar

Default ถามความเห็นเกี่ยวกับบอร์ด Asus M2N-E

ผมสนใจบอร์ดตัวนี้อยู่ครับ แต่มีข้อสงสัยอยากจะถามผู้รู้และผู้ที่ใช้บอร์ด M2N-E ดังนี้

1.บอร์ดตัวนี้ทางAsus เลิกผลิตไปรึยังครับ เหมือนจะเคยอ่านจากในบอร์ดนี้ว่ามันเลิกผลิตไปแล้ว บ้างก็ว่าขาดตลาดหาซื้อไม่ได้ แต่ผมยังเห็นร้านที่pantipขายกันอยู่เต็มเลย(ไปเดินดูวันที่12ก.ค.) เลยงงๆ หรือว่าจะเป็น Lot ใหม่

2.ลองค้นๆดูในบอร์ด เห็นว่ากันว่าบอร์ดนี้มีปัญหาเรื่องสวิสต์ เปิด-ปิดเครื่อง (ซึ่งผมพอจะรับได้ถ้าจะเล่นบอร์ดตัวนี้) แต่อยากทราบว่านอกจากปัญหาสวิตส์แล้ว บอร์ดตัวนี้มีปัญหาเรื่องอื่นๆอีกรึเปล่าครับ เช่น ปัญหาเรื่องความร้อนของChipset,ซิงค์ ,Heat Pipe,ภาคจ่ายไฟ ฯลฯ

3.ปัญหาเรื่องสวิสต์ เปิด-ปิดเครื่อง มีวิธีแก้ที่แน่นอนหรือยังครับ แล้วLotใหม่ๆยังมีปัญหาอยู่รึเปล่า

4.ความร้อนของตัว Chipset บน mainboard วัดอุณหภูมิได้เท่าไหร่กันบ้างครับ

5.ระหว่าง M2N-E กับ M2N-SLI Deluxe ตัวไหนน่าใช้และคุ้มค่ากว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member meentada's Avatar
    ปากน้ำ สมุทรปราการ บางนา กาญจนบุรี

ความร้อนของตัว Chipset บน mainboard วัดอุณหภูมิได้เท่าไหร่กันบ้างครับ

จากที่ผมใช้มาก็ร้อนพอตัว ครับ แบบไม่ clock เลยก็ ประมาณ 40 แล้วอะ
    พอclock นี้ พุ่งไป 50 เลยอะร้อนกว่า cpuด้วย

แล้วปัญหาเรื่อง เปิด-ปิด ก็ไม่มีไรมาก ก็แค่ กด กด 2-3 ทีเดี๋ยว ก็ติดเอง

OverclockZone Member dept's Avatar

ความร้อนไม่ว่าจะเกิดจากจุดใดของระบบ ถ้าไม่เกิน 60 องศา ถือว่าไม่น่าเป็นห่วงครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ยังมีเอาเข้ามาขายเรื่อยๆนะครับ ถ้าเลิกผลิตไปแล้วก็ไม่น่าจะมีมาเรื่อยแบบนี้เพียงแต่คนชอบมีเป็นกลุ่มน้อยเพราะมันราคากลางๆ (บางคนชอบตัวที่ราคาไม่เกิน 3000แต่ตัวนี้ปาไป 3400)
    สำหรับชอบนะตรง heat pipe เพราะปกติ บอร์ดราคาแค่ 3400 หาแบบ heatpipe ยากมาก อย่างมากก็เป็นแค่ heat sink อลูมิเนียมเองแถมยังใช้ chipset 570 Ultra สำหรับคนที่ไม่ต้องการ SLI แบบผมแล้วมันสะใจดี
    แถม oc HT แบบไม่ทดกับ X2 3600+ ได้ที่ 1400MHz แต่ปัญหาแรกคือ Chipset ร้อนมาก (570 ร้อนครับ) เปิดเครื่องหน้าร้อนไม่ oc chipset เซนเซอร์บอกว่า 38ไหลยัน55ถ้า oc ในขณะที่ Cpu เย็นสบายๆที่ 36-45 full load 49 แต่ลองจับฐาน heat sink ทั้ง CPU ยังอุ่นๆแต่ heat pipe นี่แทบลวกมือเลยครับ

OverclockZone Member

กำลังจะเล่นซื้อตัวนี้เลยทีเดียวเชียว

OverclockZone Member ranma123's Avatar

ขอบคุณ - คุณ meentada,dept,Khow

แล้วถ้า Heat Pipe ร้อนขนาดนั้น(49-55องศา) แล้วมันจะไม่มีผลกับภาคจ่ายไฟของบอร์ดเหรอครับ เพราะเท่าที่ดูรูปตัวบอร์ดm2n-e นอกจากChipsetแล้ว HeatPipeมันใช้ระบายความร้อนตรงภาคจ่ายไฟกับไอ้ที่เรียกว่ามอสเฟตอะไรสักอย่างด้วยอ่ะครับ ..หรือผมดูผิด -_-"
    Last edited by ranma123; 13 Jul 2007 at 14:24:18.

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

กับ 570 บน M2N-E นี่ซิ้งตรงภาคจ่ายไฟนี่เอามือไปแตะดูไม่ร้อนเท่าไรครับ ต่างกับส่วนชิปเซ็ตอย่างชัดเจนที่แตะแล้วแหกปากเลย

หาพัดลมตัวเล็กๆมาแปะก็แก้ได้แล้วล่ะครับ

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

ถ้า จะเอามา ลากจริงๆ ก่ m2n - sil ดีกว่าคับ ได้ ไฟ แรมมากว่า แล้ว ลายละเอียดในไบออสเยอะกว่าคับ

ขอบคุณ - คุณ dogfighter , Ejizen สำหรับคำแนะนำครับ

ก็ตัดสินใจได้แล้วว่าจะใช้บอร์ดตัวนี้แหล่ะครับ

OverclockZone Member i.am_xc's Avatar

โอ๊ยโล่งอกนึกว่าจะเลิกผลิด m2n-e ซะอีก ตอนนี้ยืมใช้เครื่องเพิ่อนอยู่ถ้าซื้อเปงของตัวเองแล้วจะมารายงานนะงับ

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

Quote Originally Posted by Khow View Post
    ยังมีเอาเข้ามาขายเรื่อยๆนะครับ ถ้าเลิกผลิตไปแล้วก็ไม่น่าจะมีมาเรื่อยแบบนี้เพียงแต่คนชอบมีเป็นกลุ่มน้อยเพราะมันราคากลางๆ (บางคนชอบตัวที่ราคาไม่เกิน 3000แต่ตัวนี้ปาไป 3400)
    สำหรับชอบนะตรง heat pipe เพราะปกติ บอร์ดราคาแค่ 3400 หาแบบ heatpipe ยากมาก อย่างมากก็เป็นแค่ heat sink อลูมิเนียมเองแถมยังใช้ chipset 570 Ultra สำหรับคนที่ไม่ต้องการ SLI แบบผมแล้วมันสะใจดี
    แถม oc HT แบบไม่ทดกับ X2 3600+ ได้ที่ 1400MHz แต่ปัญหาแรกคือ Chipset ร้อนมาก (570 ร้อนครับ) เปิดเครื่องหน้าร้อนไม่ oc chipset เซนเซอร์บอกว่า 38ไหลยัน55ถ้า oc ในขณะที่ Cpu เย็นสบายๆที่ 36-45 full load 49 แต่ลองจับฐาน heat sink ทั้ง CPU ยังอุ่นๆแต่ heat pipe นี่แทบลวกมือเลยครับ
    แล้ว ใช้ชิพไรหละคับ ถึงจะไม่ร้อน 550 หรอคับ หรือว่าลดลงไปใช้ 400+ ขอบคุณมากคับ

Bookmarks

Bookmarks