overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากได้ DVD writer ตัวใหม่

OverclockZone Member notemew's Avatar

Default อยากได้ DVD writer ตัวใหม่

ผมเคยใช้ของ lite on 165p6s super allwrite ซื้อมาประมาณ 1700 บาท
    ก็ทนดีครับ ไรท์ได้หลายแผ่น แต่ตอนนี้อยากได้เครื่องใหม่อีกเครื่องนึง ไม่ได้ติด
    ตามเรื่องคอมมานานเลยไม่รู้ว่าตอนนี้เขาฮิดแบบไหน ยี่ห้อไหนดีกว่า ช่วยแนะนำ
    หน่อยครับเอาแบบว่า ดีกว่าของเดิมแต่ราคาเท่าๆกันมีไหมครับ ออ lg กับ sumsung
    ไม่เอาครับ

OverclockZone Member chinay's Avatar

จะแนะนำ LG ซะหน่อย ไม่เอาซะงั้น - -"

ผมว่า LG นี่ดีใช้ได้เลยนะ ผมใช้มา 1ปี กว่าๆล่ะ ยังไรท์กระจายได้อยู่เลย ที่สำคัญไม่เลือกแผ่นด้วย ใช้มากี่แผ่นไรท์ได้หมด

ล่าสุดผมหา LG แบบ SATA ไม่เจอ เลยไปเอา ASUS DRW 1814BL T มา ปรากฏว่ามันเลือกแผ่นซะงั้น เอามาใช้กะแผ่นเก่าไม่ได้ แต่ตัว LG ยังไรท์ได้หน้าตาเฉย

ซื้อมาได้ 2วันไปเดิม Pantip Hot Sale ดันไปเจอ LG DVD RW แบบ SATA แง่ง

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

ท่าน chinay avatar สวยดีนะครับ

OverclockZone Member sync713n's Avatar

lg ก็ ดีเลยนะครับ

OverclockZone Member cater's Avatar

เลือกแบบที่เป็น ช่องต่อ แบบ SATA เลย

OverclockZone Member notemew's Avatar

เคยมีรุ่นพี่ผมใช้อ่ะครับ เค้าบอกว่าเวลามีปัญหาไปแคลแล้วมันได้ช้ามาก
    เห็นว่าคอมเซเวนไม่ใช่ตัวแทนที่นำเข้าจริงเลยต้องไปผ่านที่ศูนอื่นอีกที
    แล้วถ้าเป็นแบบ sata ใชกับพอตของ HDD ได้เลยเหรอครับ บอร์ดผม
    asus a7v880 อยู่เลยกลัวไบออสไม่รู้จักแต่ถ้าได้ก็น่าจะดี

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ใช่คับ LG ต้องส่ง0 LG อีกทีคับ ช้าเร็วอยู่ที่com7และดวงว่ามีของสำรองไว้ให้เปลี่ยนป่าว

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมใช้ ASUS 1814 BLT มัน write แผน CD Sony ได้เร็วสุดที่ 24 x เท่านั้นเองอะ แต่แผ่น Print CD ของ princo ได้ 40 x แต่ write เงียบดี ส่วน DVD ได้ 8 x ซื้อมา 2 ตัว ได้ความเร็วเท่ากันทั้ง 2 ตัวทั้ง CD และ DVD ยังไม่เคยลองกับแผ่น 16 X เลยครับ ต้องเปลี่ยน M/B ด้วยง่ะ เปลี่ยนจาก P5VD2-X เป็น P5LD2-SE/C อื้ม

ความเห็น เพิ่มเติม คือมัน write เงียบกว่า LG ตัวเดิมทั้ง 2 ตัวเลยครับ มี 2 ตัว คือ GSA-H20L กับ GSA-H42N

ที่เปลี่ยน คือมัน มี UDMA ต่างกัน คือ UDMA Mode 2 H20L กับ UDMA Mode 4 H42N ตามลำดับ เวลาเอามาต่อแล้ว ตัว H42N เป็น Master Write CD เร็วสุด 32 x DVD 8 x ถึง ตาม spec แผ่น ตัว H20L เป็น Slave Write CD เร็วสุด 40 X ถึงตาม spec แผ่น DVD เร็วสุด 4 X ถ้าแยกคนละสายก็เกะกะสาย มันก็เป็นประการฉะนี้แหล่ะครับ

อันนี้พอเล่าให้ฟังเป็นข้อมูลล่ะครับ
    Last edited by tanawat30; 14 Jul 2007 at 16:52:37. Reason: พิมพ์ตก

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

LG H42N ซื้อมาจาก it city เอาไปเคลม it city งามวงศ์วานตั้งแต่เดือนที่แล้ว เดือนนี้ยังเงียบกริบ T_T

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

Liteon 20X, Asus 18X (IDE) = 1170
    Liteon 20X, Asus 18X (SATA) = 1270

เห็นคนตอบกันเยอะแล้ว ตอบโพสราคาละกันครับ อิอิ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมว่ามันแล้วแต่ดวงนะ

OverclockZone Member

PIONEERคับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

เสียดาย Benq จริงๆ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

pioneer dvr-212 ครับ

Bookmarks

Bookmarks