overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: แนะนำ Colo ให้หน่อยครับ ของเดิมไม่ปลื้ม

OverclockZone Member

Question แนะนำ Colo ให้หน่อยครับ ของเดิมไม่ปลื้ม

แนะนำ Colo ให้หน่อยครับ ของเดิมไม่ปลื้ม

- ผมเพิ่งลองใช้ Colo เจ้านี้ได้เกือบ 10 วันแล้วครับ ( มือใหม่เพิ่งได้ใช้ Colo ครั้งแรก )

- ความเร็วในการ Download นั้นสุดยอดมากครับ
    หนัง DVD ประมาณ 4 GB สามารถ download เสร็จภายในเวลาไม่ถึง 10 นาที
    เพราะ คนที่ปล่อยอยู่ 10 กว่าคน เป็นผู้ที่ใช้ Colo เกือบทั้งหมด
    ลอง PM ไปถามเขาว่า ใช้เจ้าไหนกันอยู่บ้าง ปรากฎว่าเงียบไม่มีคนตอบกลับเลยครับ

- ปัญหาใหญ่ คือ ลองไปปล่อยไฟล์อื่นๆ ที่มีคนดูดเยอะๆ
    ซึ่งไฟล์นั้นมีคนรอดูดมากถึง 200 peer
    ความเร็ว upload ไม่ค่อยขึ้นเลยครับ
    แต่โปรแกรม uTorrent จับ peer ที่รอดูดได้ไม่เกิน 10 peer
    คาดว่า ทางเจ้าของ Colo คงจะไปจำกัดเอาไว้
    เพราะ ผมลองไปดูค่าปกติใน uTorrent ก็กำหนดไว้ 200 กว่า peer

ตอนนี้ ratio ลดฮวบ , download เร็วกระฉูด , upload แทบไม่ได้เลยแปลกจัง ( อันนี้ บิตใน )
    ลอง (บิตนอก) บางไฟล์ที่มี peer ร่วม 5000 กว่าคน ไม่รับ ไม่ส่งข้อมูลใดๆ เลยครับ
    อันนี้ก็ไม่ว่ากัน เพราะ ราคาต่อเดือนแค่ 250 บาท เท่านั้นเอง

- เนื่องจากผมเป็นมือใหม่จริงๆ อาจจะตั้งค่าบางอย่างไม่ถูกต้อง
    ถ้าท่านใดพอจะทราบ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

- ช่วยแนะนำผู้ให้บริการ Colo ให้ผมด้วยครับ
    เท่าที่ลอง ไม่ค่อยชอบ uTorrent เลยครับ
    ถ้าเป็น BitComet ได้ก็ดี
    การติดต่อกับ Server ถ้ามีคุณมบัติแบบ Remote ด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

Bettercolo ครับ ลองมาคุยกัน bettercolo@hotmail.com

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

บิทนอกปกติเค้าจะปิดไว้อยู่แล้วครับ กัน peer ผี บางเจ้าเล่นบิทนอกได้แต่แพงครับ

ผมเองก็เคยคิดแบบคุณนะ คิดว่าเค้าจำกัดอะไรเราไว้หรือเปล่า

ก็เลยอัพไฟล์เองครับ ทำให้รู้ว่ามันก็อัพไปนะ

ผมเจอโคดูดหลายๆคนนี่ขึ้น 1m -8m เลยครับ

ปัญหาอัพไม่ไปปัญหานึง คือว่า...ท่านกำลังอยู่ในฝูงโค และฝูงเต่า...เพอเฟกครับ...

โหลดไฟล์มาแล้วซีดต่อ โคก้อจะโหลดเส็ดก่อนแล้วมาเป็นซีด

แล้วพวกที่เหลือก็จะเป็นเนตบ้านแล้วอ่ะครับ

ที่นี้ฝูงโคก็ต้องแย่งกันซีดละ แล้วคนดูดที่เหลือล่ะ ...เนตวิ่งกันคนล่ะเท่าไหร่เอง..ก็เหลือแต่เต่า จะปล่อยออกได้ไง

ยิ่งสยามบิทนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ โคฝูงเบอเริ่ม แย่งกันซีดสุดๆ เวลามีโคมาอัพไฟล์ดีๆนะคนที่ดูดเสร็จคนแรกจะได้เปรียบครับ

เพราะจะได้ปล่อยแรงๆให้โคคนต่อไป พอหมดช่วงโครุม เหลือแต่เน็ตบ้าน ก็จะไม่ค่อยซีดกันละ เพราะงั้นต้องเลือกจังหวะดีๆด้วยครับ ถ้าโคเล็ก

โค10คนซีดให้ 256k เนี่ย...ปล่อยไม่ออกหรอก

ลองปล่อยไฟล์ดูครับ ถ้าเล่นที่เดียวกับผมจะลองดูดดูให้ครับ

โคผมไม่จำกัด dl เคยดูดสุดๆได้ 48m

ท่านปล่อยได้เท่าไหร่เดี๋ยวรู้ครับ

ไฟล์อย่าใหญ่มากนะครับ โคเต็ม

ถ้าปล่อยไม่ออกทีนี้ก็น่าเปลี่ยนแล้วครับ

250 บาทที่ท่านใช้ ไม่ทราบว่ากี่ gb เหรอครับ ผมคิดว่าเรโชคงไม่ตกง่ายๆล่ะมั้ง เพราะดูดเข้าโคแล้วยังไงก็ต้องดูกลับมาบ้านอยู่ดี มีเวลาให้เรโชคืนมาบ้างอ่ะครับ หรือถ้าไปจั๊ม hdd ทุกวันก็ไม่ทราบนะ

อ้อ...แล้วก็ผมเคยเจอ 100g 500บาท ด้วยนะครับ โคถูกๆ มีเยอะ ไม่ควรรีบตัดสินใจครับ ดูรายระเอียดให้ดี
    Last edited by ARES; 14 Jul 2007 at 11:53:17.

ขอบคุณ คุณ ARES มากๆ เลยครับ
    ที่ช่วยแนะนำข้อมูลต่างๆ ให้ผมเยอะเลย

ที่ผมใช้อยู่เขาให้พื้นที่ 20 GB ครับ

ตอนนี้ผมทดลองใช้ ADSL 1024/512 ปล่อยไฟล์เดิมดูบ้างแล้ว
    ปัญหาคงอยู่ที่ colo แล้วล่ะครับ
    เพราะ พอใช้ ADSL 1024/512 กับ โปรแกรม BitComet
    สามารถจับ peer ได้เยอะมาก
    ความเร็วที่ปล่อยได้ upload 50 กิโลไบต์ ต่อ วินาที

แต่ colo ปล่อยได้ ไม่เกิน 6 กิโลไบต์ ต่อ วินาที
    uTorrent ใน colo จับ peer ได้เพียง 2 เท่านั้นเอง

ขอบคุณมากนะครับ

Encolo เร็ว แรง รับผิดชอบ สาย Core Switch 1 Gb/s ไม่แบ่ง ไม่ Share แน่นอน
    http://www.encolo.com

สปีด Download ไม่มีตกแน่นอน ได้เต็มตาม Package ชัวร์ Upload Unlimit สูงสุดถึง 1Gb/s

ลองมาใช้บริการดูครับ เราให้บริการ เข้าสู่ปีที่ 3 แล้ว

กับ http://www.luckycolo.com

Greencolo นิ่งเสถียรจ้า 0817628865 เข้ม ครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

20GB 250บาท

แพงไปป่าวครับ

ของผม100g ดาวโหลด15mb/s active 3 all30 250บาท

พอดีลูกค้าเก่า เลยได้ดาวโหลดเยอะ ปกติ4mb/s

รู้สึกตอนนี้เต็มแล้วอ่ะ คนเยอะเกิ๊นนน อิอิ

ไม่ดูวันที่ตั้งกระทู้กันเลย
    ไม่สงสัยราคากับพื้นที่เลยหรอ ว่ามันราคาปีไหน
    สมัยก่อน 100GB มันราคา 1000-1500 นะ

Bookmarks

Bookmarks