Announcement

Collapse
No announcement yet.

พ่วง psu 2 ตัว แบบนี้ ท่านว่าจะดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พ่วง psu 2 ตัว แบบนี้ ท่านว่าจะดีไหมครับ

พอดีว่า อยากได้ psu วัตต์เยอะ ๆ แต่ราคาถูก เลยมองมาที่ Enermax 350W ตัวนึง 1500 นิดๆ

มือสองก็ 1000+นิดหน่อย เอง

ไม่ได้พ่วงกันแบบต้องปอกสายอะไรครับ เดี๋ยวจะหมดประกันป่าว ๆ ที่คิดไว้ก็คือ

ระบบนี้
    E2160
    asrock conroe1333
    ddr2 1GBx2
    8600GT
    HDD 250GB sata2
    dvd-rw

ตัวที่ 1 ต่อแบบปกติทุกอย่าง แต่ไม่เสียบสาย 6 pin PCI-EX กับ DVD-RW
    ตัวที่ 2 เสียบ PCI-EX กับ DVD-RW

psu ตัวที่ 2 ผมจะจั๊มสาย เขียว กับดำ เวลาเสียบปลั๊ก มันจะเปิดเอง(ตัวนี้จะติดทันทีที่เปิด UPS)
    psu ตัวแรก จะติดตอนเปิดเครื่องปกติ

ไฟเข้า PCI-EX ก่อน แล้วค่อยเปิดคอมตามปกติเนี่ย จะมีผลเสียหรือเปล่าครับ
    ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะมีน่ะครับ แต่ไม่รู้เรื่องไฟฟ้าเลย

แต่จากประสบการณ์ที่ใช้ สายต่อ usb 2 ide ที่ต่อ HDD กับ usb อ่ะครับ ปกติต้องเสียบไฟให้ไฟเข้า hdd ก่อน แล้วค่อยเสียบสาย usb ผมเลยคิดว่า ให้ไฟเข้าอุปกรณ์ก่อน ไม่น่าจะเป็นอะไร

ขอความเห็นทุกท่านว่า จะ work ไหม

มันกินไฟมากกว่า1ตัว

Comment

ก็ใช้ได้คับ แต่มันมีสายที่ทำให้ 2 ตัวติดพร้อมกันอ่ะคับ ขายที่ร้าน Jedi อยากดูดีไปซื้อดีกว่าคับ ม่ายรุกี่บาท

Comment

ขอบคุงคับ ท่าน TheW07

Comment

ผมว่า enemax 350 สำหรับอุปกรณ์เท่านี้ก็เอาอยู่แล้ว

Comment

ENERMAX 350 ตัวเดียวอยู่ครับ

ถ้าจะพวง ไม่ต้องซื้อสายพวงให้เสียตังครับ จับ เขียวดำ ทั้ง 2 เครื่อง ต่อกันเลย มันจะ เปิดปิดพร้อมกันเองครับ

Comment

ไม่มีความรู้ด้านนี้ครับเลยเข้ามาอ่าน อยากได้รายละเอียดเพิ่มจัง

Comment

enermax 350 ตัวเดียวอยู่ก็จริงครับ ถ้าไม่ OC

http://www.extreme.outervision.com/PSUEngine

ผมลองคำนวณแล้วครับ ถ้า oc 2160 ไปที่ 3 กิ๊ก ที่ไฟ Vcore 1.4
                จะกินโหลดไปประมาณ 298 watt ซึ่งเกิน 70% ของ power 350 watt
                (70% ของ 350watt = 245 watt ครับ)

อายุการใช้งานของ psu จะสั้นลง ถ้าใช้ไฟเกิน 70% ครับ (มีคนรู้จักบอกมาอีกที)
                เหมือนว่า อุปกรณ์ภายในมันรับภาระหนักตลอดเวลา อายุจะสั้น
                การที่จะใช้ psu ให้ทน ๆ นิ่ง ๆ ต้องให้มันจ่ายไฟไม่เกิน 70% ครับ

เป็นที่มาของความคิดนี้อ่ะครับ ตัวละ 350watt ไปเลย หมดเรื่องหมดราว ได้ watt รวม 700 watt
                การ์ดจอกินไฟขนาดไหนก็พอแน่นอน (ยกให้ vga ไปตัวนึงไม่พอให้รู้ไป)

แต่ก็อาจจะมีการสูญเสียกำลังไฟไปบ้างเมื่อเปิด psu 2 ตัว แต่ผมว่าน่าจะ ok ถ้าหา psu ได้ในราคาไม่แพงครับ (Enermax 350w 2 ตัว ราว ๆ 2200 บาท เป็นอย่างมาก ได้วัตต์มา 700 วัตต์)

ไม่ได้สงวนลิขสิทธิ์นะครับ หุหุ ใครอยากลองก็เอาเลยครับ

Comment

เข้ามาอ่านครับ
                  ขอบคุณ คุณ UnNormalZ สำหรับลิ้งค์ครับผม

Comment

เข้ามาดูครับ ว่าเเต่ถ้าผมจั๊มสายสี เขียวดำ ทั้ง 2 เครื่อง ต่อกันเลยแล้ว psuผมมันจะหมอประกันไหมครับ

คือว่า พี่ผมเขาเพิ่งซื้อpsu delux 34A 500watt มาน่ะครับ ผมเกิดคิดได้ว่าถ้าผมเอามาต่อรวมกับตัวเก่าที่ยังไม่เสีย(400watt) ไม่ทราาบว่ามันจะได้ไหมครับ มันจะพังไหมครับ เพราะผมกลัวว่ามันจะบรึ้มครับ

แล้วจำเป็นไหมครับที่มันจะต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน ถึงต่อกันได้

แล้วถ้าผมทำแล้ว มันจะทำให้comผมกินไฟเพิ่มขึ้นไหมครับ เพราะถ้ารวมๆแล้ว 400watt+500watt=900wattแน่ะครับพี่ มีหวังค่าไฟพุ่ง พี่ผมด่าแหลกแน่

พี่คนไหนเคยทำช่วยตอบทีนะครับ เห็นพี่ๆพูดกันเเล้ว สนใจครับ อยากลองทำบ้าง

Comment

ผมยังไม่ได้ทำครับ แต่ก็พอทราบข้อมูลนะ

การจั๊มสายเขียวกับดำ ของ psu ทั้ง 2 ตัวเข้าหากัน ถ้าบัดกรี อาจจะหมดประกันครับ
                      ให้หาซื้อสายต่อร้าน Jedi ตาม TheW07 แนะนำมาดีกว่า

psu อะไรก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกัน
                      แต่หลักการพ่วงของผมอ่ะ คือให้ psu จ่ายไฟแยกกันครับ เช่น

psu 1 จ่ายไฟให้ เมนบอร์ด กะ HDD ตัวหลัก (boot)
                      psu 2 จ่ายไฟให้ การ์ดจอ DVD-RW และ hdd ตัวที่เหลือ(ถ้ามี)

หรือ

psu 1 จ่ายไฟให้ เมนบอร์ด การ์ดจอ
                      psu 2 จ่ายไฟให้กับ HDD DVD-RW พัดลม ฯลฯ

สังเกตว่า มันไม่ได้ต่อสายมารวมกันนะครับ มันแค่ แบ่งกันจ่ายไฟเท่านั้นเอง
                      ส่วนสายต่อที่ร้าน Jedi ที่ทำให้ psu เปิดพร้อมกัน ปิดพร้อมกันนั้น ผมคิดว่า มันต่อเฉพาะ สายสีเขียว กับสายสีดำ ซึ่งทำหน้าที่ปิด-เปิด psu เท่านั้นครับ ทำให้ปิดพร้อมกัน เปิดพร้อมกันได้
                      เพราะถ้าเราจั๊มสายเขียวกับดำแล้ว เมื่อเสียบปลั๊ก psu ตัวนั้นก็จะทำงานเลย

พอเข้าใจหลักการไหมครับ ถ้าไม่เข้าใจ ลองหาอ่านวิธีพ่วง psu จากในเวป ocz นี้ได้เลยครับ พี่ๆ เขารีวิวไว้นานแล้ว

การกินไฟนั้นขึ้นกับอุปกรณ์ครับ ไม่ได้กินไฟเพิ่มแบบ 500+400=900 watt หรอกครับ

มันจะกินไฟเท่าที่อุปกรณ์ของเราใช้จริง ๆ แค่นั้น แต่อาจจะมีส่วนเพิ่มขึ้นมานิดหน่อยครับ
                      เพราะผมคิดว่า การเปิด psu โดยไม่เสียบกับคอมพิวเตอร์เลย อาจจะมีการสูญเสียพลังงานบางส่วนครับ อันนี้ต้องรอผู้รู้มาตอบ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ แต่ผมว่าไม่น่าเกิน 30Watt หรอกครับ

สรุปว่าผมคงจะพ่วงแน่ ๆ ครับ ประหยัดค่า psu ไปได้หลายตังเลย psu enermax 350w+350w
                      700 watt max

จริง ๆผมก็ไม่ได้หวังให้ได้ 700 watt หรอกนะครับ เพราะผมอ่าน review จากเวป OCZ เก่า ๆ ที่เคยรีวิวทดสอบ psu enermax หลาย ๆ รุ่น พบว่า ที่โหลดสูง ๆ มันจ่ายไฟได้ไม่ดีเอาซะเลย

แต่ ผมคิดว่าน่าจะเป็นกับ psu เกือบทุกยี่ห้อในตลาดตอนนี้ ถ้าไม่ใช่รุ่น hi-end จริง ๆ ถ้าจ่ายโหลดหนัก ๆ ต่อเนื่อง มีวูบแน่นอน

เป็นที่มาของการพ่วงครับ ผมคิดว่า ให้มันจ่ายไฟตัวละน้อย ๆ ดีกว่า เพราะจะสามารถจ่ายได้นิ่งมาก และอายุการใช้งาน จะนานมากด้วยครับ เพราะอุปกรณ์ภายในไม่ได้รับภาระหนัก ความร้อนที่เกิดขึ้นจะน้อย อายุการใช้งานจะมากขึ้นเป็นเงาตามตัว

กินไฟเพิ่มอีก 20-30 watt ก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าใครมีงบ จะซื้อ psu ที่ watt สูง ๆ มาใช้ก็ ok ครับ ให้มันจ่ายแบบเหลือๆ ไปเลย รับรองใช้ทนแน่นอน และไม่เกะกะเท่าไหร่

เพื่อนผมมันพ่วงกัน 3 ตัว ผมก็บอกว่า เหย ไม่เกะกะเรอะ... มันตอบว่า เมิงใช้คอมอยู่กับที่ หรือเดินถือไปใช้ไปฟะ.... (เออ จริงของมันว่ะ)

แต่ผมอยากแนะนำให้ใช้ psu ที่ดูดี มียี่ห้อนิดนึงในการพ่วงอ่ะครับ
                      บอกตรง ๆ ว่า ถ้าใช้ noname นี่ ผมไม่ค่อยวางใจเท่าไหร่เลย ถ้าจะให้มันจ่ายไฟให้ HDD ที่มีข้อมูลสำคัญ ๆ อยู่ ถ้ามันจ่ายไฟ 12V เป็น 15V ล่ะก็ จบครับ

อย่างน้อย ๆ ผมว่าใช้ยี่ห้อ Delux Tsunami หรือ Sama เป็น psu ระดับกลางที่ดีกว่าพวก Noname อ่ะครับ HDD น่าจะปลอดภัยมากกว่า

Comment

ต้องแน่ใจนะครับว่ามันแยกกันจริงๆ

อย่าเผลอไปขนานมันเข้า เช่น เอาสาย ของ PSU 2 ตัว ต่อเข้า การ์ดจอ ที่มีสายแยก 2 เส้นนะครับ
                        อันตรายครับ ด้วยเหตุผลที่เคยได้บอกไปแล้ว

แต่ผมว่าไม่จำเป็นต้องแยกหรอกครับ ถ้าไม่ได้ใช้ พัดลมเยอะจริงๆ
                        เพราะ DVD/CD RW มันทำงานแค่บางครั้งบางคราว
                        HDD ก็กินไฟน้อยครับ ไม่ถึง 20W ด้วยซ้ำไป

อุปกรณ์สำคัญที่ควรคำนึง ก็คือ บอร์ด(ชิฟเซ็ท) CPU การ์ดจอ แรม มากกกว่าครับ ถ้า PSU มัน
                        รองรับ จตุเทพ ทั้งหมด ได้(อาจจะรวมซาวน์ดการ์ดอีกตัว) นอกนั้น ขี้ผงครับ สำหรับ PSU ครับ
                        เพราะอุปกรณ์หลัก มันแยกแหล่งจ่ายไฟไม่ได้อยู่แล้วครับ
                        Last edited by zicmaxx; 16 Jul 2007, 08:52:12.

Comment

เข้ามาดูเฉยๆ

Comment

อืม.. ครับผม รับทราบครับท่าน Zicmax

Comment

มีท่านใดจะแนะนำเพิ่มไหมอ่ะคับ

Comment

Working...
                              X