overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอถามหน่อยครับ

OverclockZone Member jack_sparow's Avatar

Arrow ขอถามหน่อยครับ

คือผมชอบดูผลเทสของการ์ดจอบ่อย ๆทั้ง ATIและ NVE ผมสงสัย 3 ตัวนี้ว่ามันคืออะไรครับ
    *AA คือ ......??????
    *AF คือ.......?????
    *Height Qulity คือ ........????
    ต้องปรับแต่งขนาดเท่าใหนภาพถึงจะดีครับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

รอท่านหัวเกียร์มาตอบครับ

OverclockZone Member jack_sparow's Avatar

โอเค..ไม่เป็นไรครับ

OverclockZone Member i.am_xc's Avatar

*AA คือ ถ่านไฟฉายขนาด AA
    *AF คือ อาคาเดมี่แฟนเทเชีย
    *Height Qulity ความระเอียดสูง

******************อ๊ะ ล้อเล่ง

Moderator Gearhead's Avatar

เอาง่ายๆนะครับ

AA = Antialiasing - ลดรอยหยักครับ จะลบกี่รอบ(คำนวณ) ยิ่งรอบมาก เหลี่ยมก็จะน้อยลงครับ แน่นอนใช้พลังในการประมวลผลเยอะขึ้นเช่นกันครับ
    AF = Anisotropic Filtering - เป็นการคำนวณรายละเอียดของพื้นผิวนะครับ ว่าจะคำนวณกี่รอบครับ ยิ่งรอบมากรายละเอียดของพื้นผิวจะชัดเจนขึ้นครับ แน่นอนใช้พลังในการประมวลผลเยอะขึ้นเช่นกันครับ

อธิบายยากจังครับ ^^" ดูรูปง่ายกว่าครับ

AA มาก - สะพานจะดูนุ่มขึ้น คือเรียบขึ้นครับ
    AF มาก - รายละเอียดของพื้นและ กำแพงจะชัดขึ้นครับ

http://www.ghostrecon.net/html/anti-alias.htm

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมเพิ่ม คำถามสุดท้ายให้นะครับ

ท่านน่าจะหมายถึง ค่าสำเร็จรูปที่ ไดร์เวอร์ ของแต่ละค่า ยอมให้ปรับ

Height Qulity
    Height Performance

นะครับ และจะมี ระหว่างนี้อีก 2-3 ค่า

Height Qulity คุณภาพของ ภาพจะออกมา สวยสุด แต่ การ์ดออกแรงคำนวนมากสุดครับ จะหน่วงๆถ้าการ์ดรุ่นเล็กๆ
    Height Performance จะได้กระประมวลผล ที่ไว้สุด จะลดคุณภาพของภาพลงครับ ภาพจะเห็นเหลี่ยนมากขึ้น แต่ ก็จะกระตุกน้อยมากหรือไม่มีกระตุกเลยครับ

Moderator Gearhead's Avatar

0AA 0AF

4AA 16AF

ขอบคุณมั็กๆๆๆๆ

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

ป๊าดเข้ามาอ่านแล้ว อืม สุดๆ หาภาพมาเปรียบเทียบให้ดูด้วย

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

ความรู้ทั้งนั้น

OverclockZone Member nicolas's Avatar

"AF = Anisotropic Filtering - เป็นการคำนวณรายละเอียดของพื้นผิวนะครับ ว่าจะคำนวณกี่รอบครับ ยิ่งรอบมากรายละเอียดของพื้นผิวจะชัดเจนขึ้นครับ แน่นอนใช้พลังในการประมวลผลเยอะขึ้นเช่นกันครับ"

เพิ่มอีกนิดครับมันทำให้รายละเอียดที่อยู่ไกล และ/หรือ กำลังเคลื่อนที่เข้ามามีการแสดงผลที่ถูกต้องขึ้นครับพูดง่ายๆครับเป็นการกรองพื้นผิวระยะไกลครับ ส่วนการกินแรงนั้นขึ้นอยู่กับเอนจิ้นเกมส์ด้วยครับแต่ส่วนใหญ่จะกินแรงเพิ่มขึ้นแต่ไม่มากครับเปิด 16x เฟรมเรตก็ไม่ลดลงมากครับประมาณ 1-4 เฟรมเท่านั้นครับ(แนะนำให้เปิด 4-8x ก็พอครับดูไม่ต่างเลย)

แถมอีกนิด

แต่ถ้า AA (ลบรอยหยัก)นี่เรื่องใหญ่ครับเกมส์ส่วนมากเปิดแล้วหน่วงอย่างเห็นได้ชัดถ้าการ์ดไม่แรงมากห้ามเปิด 8x เด็ดขาดเพราะจะเป็นสไลด์โชว์เปิดสัก 2x ก็เห็นผลครับภาพสวยกว่าไม่เปิดเลยเยอะมาก(เวลาเล่นแล้วไม่ชอบเห็นหยักๆเท่าไรหรอกใช่มั้ยครับ)

แต่ถ้าท่านรู้ตัวว่าการ์ดแรงเหลือล้นแพงเหลือหลายต้องใช้ให้คุ้มก็เปิดสุดๆ เลยครับ งามย้อย

Bookmarks

Bookmarks