Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยครับ

คือผมชอบดูผลเทสของการ์ดจอบ่อย ๆทั้ง ATIและ NVE ผมสงสัย 3 ตัวนี้ว่ามันคืออะไรครับ
    *AA คือ ......??????
    *AF คือ.......?????
    *Height Qulity คือ ........????
    ต้องปรับแต่งขนาดเท่าใหนภาพถึงจะดีครับ

รอท่านหัวเกียร์มาตอบครับ

Comment

โอเค..ไม่เป็นไรครับ

Comment

*AA คือ ถ่านไฟฉายขนาด AA
        *AF คือ อาคาเดมี่แฟนเทเชีย
        *Height Qulity ความระเอียดสูง

******************อ๊ะ ล้อเล่ง

Comment

เอาง่ายๆนะครับ

AA = Antialiasing - ลดรอยหยักครับ จะลบกี่รอบ(คำนวณ) ยิ่งรอบมาก เหลี่ยมก็จะน้อยลงครับ แน่นอนใช้พลังในการประมวลผลเยอะขึ้นเช่นกันครับ
          AF = Anisotropic Filtering - เป็นการคำนวณรายละเอียดของพื้นผิวนะครับ ว่าจะคำนวณกี่รอบครับ ยิ่งรอบมากรายละเอียดของพื้นผิวจะชัดเจนขึ้นครับ แน่นอนใช้พลังในการประมวลผลเยอะขึ้นเช่นกันครับ

อธิบายยากจังครับ ^^" ดูรูปง่ายกว่าครับ

AA มาก - สะพานจะดูนุ่มขึ้น คือเรียบขึ้นครับ
          AF มาก - รายละเอียดของพื้นและ กำแพงจะชัดขึ้นครับ

http://www.ghostrecon.net/html/anti-alias.htm

Comment

ผมเพิ่ม คำถามสุดท้ายให้นะครับ

ท่านน่าจะหมายถึง ค่าสำเร็จรูปที่ ไดร์เวอร์ ของแต่ละค่า ยอมให้ปรับ

Height Qulity
            Height Performance

นะครับ และจะมี ระหว่างนี้อีก 2-3 ค่า

Height Qulity คุณภาพของ ภาพจะออกมา สวยสุด แต่ การ์ดออกแรงคำนวนมากสุดครับ จะหน่วงๆถ้าการ์ดรุ่นเล็กๆ
            Height Performance จะได้กระประมวลผล ที่ไว้สุด จะลดคุณภาพของภาพลงครับ ภาพจะเห็นเหลี่ยนมากขึ้น แต่ ก็จะกระตุกน้อยมากหรือไม่มีกระตุกเลยครับ

Comment

0AA 0AF

4AA 16AF

Comment

ขอบคุณมั็กๆๆๆๆ

Comment

ป๊าดเข้ามาอ่านแล้ว อืม สุดๆ หาภาพมาเปรียบเทียบให้ดูด้วย

Comment

ความรู้ทั้งนั้น

Comment

"AF = Anisotropic Filtering - เป็นการคำนวณรายละเอียดของพื้นผิวนะครับ ว่าจะคำนวณกี่รอบครับ ยิ่งรอบมากรายละเอียดของพื้นผิวจะชัดเจนขึ้นครับ แน่นอนใช้พลังในการประมวลผลเยอะขึ้นเช่นกันครับ"

เพิ่มอีกนิดครับมันทำให้รายละเอียดที่อยู่ไกล และ/หรือ กำลังเคลื่อนที่เข้ามามีการแสดงผลที่ถูกต้องขึ้นครับพูดง่ายๆครับเป็นการกรองพื้นผิวระยะไกลครับ ส่วนการกินแรงนั้นขึ้นอยู่กับเอนจิ้นเกมส์ด้วยครับแต่ส่วนใหญ่จะกินแรงเพิ่มขึ้นแต่ไม่มากครับเปิด 16x เฟรมเรตก็ไม่ลดลงมากครับประมาณ 1-4 เฟรมเท่านั้นครับ(แนะนำให้เปิด 4-8x ก็พอครับดูไม่ต่างเลย)

แถมอีกนิด

แต่ถ้า AA (ลบรอยหยัก)นี่เรื่องใหญ่ครับเกมส์ส่วนมากเปิดแล้วหน่วงอย่างเห็นได้ชัดถ้าการ์ดไม่แรงมากห้ามเปิด 8x เด็ดขาดเพราะจะเป็นสไลด์โชว์เปิดสัก 2x ก็เห็นผลครับภาพสวยกว่าไม่เปิดเลยเยอะมาก(เวลาเล่นแล้วไม่ชอบเห็นหยักๆเท่าไรหรอกใช่มั้ยครับ)

แต่ถ้าท่านรู้ตัวว่าการ์ดแรงเหลือล้นแพงเหลือหลายต้องใช้ให้คุ้มก็เปิดสุดๆ เลยครับ งามย้อย

Comment

Working...
                      X