Announcement

Collapse
No announcement yet.

OVERCLOCK แล้ว ขึ้น Blue Screen เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OVERCLOCK แล้ว ขึ้น Blue Screen เกิดจากอะไรครับ

Q6600
    COMMANDO
    G.SKILL 2GB HK/800
    COOLER WATER
    พัดลม8ตัว Thermaltake

อัดไปได้ 3.6 เกินนี้ Bluescreen ถ้าลดลงมาอีกก็ Bluescreen บางครั้งเล่นไปแล้ว ค้าง + มีเสียงดังออกจากลำโพง

ทำให้ต้อง restart ใหม่

ตอนนี้ผมจึงถอยมาอยู่ 3.0
    Last edited by McCLoY; 14 Jul 2007, 17:07:22.

ไม่เสถียรไงครับ อาไรซักอย่างไม่ramก็cpuมานทำงานที่ระดับนั้นไฟเท่านั้นไม่ไหวครับ

ควรหาโปรแกรม เทสความเสถียรมาใช้ครับ เช่น orthos ครับ

Comment

แรมอารายครับผม...จ่ายไฟแรมไปเท่าไรครับ แล้วไฟ CPU ครับไปเท่าไรครับ...

Comment

Originally posted by kurak View Post
        แรมอารายครับผม...จ่ายไฟแรมไปเท่าไรครับ แล้วไฟ CPU ครับไปเท่าไรครับ...
        ไฟ CPU 1.55 สีขาว
        RAM 2.2 สีแดงครับ

นอกนั้น AUTO ครับ ย้ำ AUTO หมด เพราะผมไม่กล้าไปตั้ง + ตั้งไม่เป้น

แรมปรับเป็น 5-5-5-15 ครับ

ตอนนี้วิ่งที่ 3.05 GHZ ครับ อายจัง

Comment

เกิน 3gb ต้องเพิ่มไฟ NB มั้งนะครับ
          Q6600
          COMMANDO
          นิ

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
            ไฟ CPU 1.55 สีขาว
            RAM 2.2 สีแดงครับ

นอกนั้น AUTO ครับ ย้ำ AUTO หมด เพราะผมไม่กล้าไปตั้ง + ตั้งไม่เป้น

แรมปรับเป็น 5-5-5-15 ครับ

ตอนนี้วิ่งที่ 3.05 GHZ ครับ อายจัง
            จอฟ้าเกิดจากแรม 80% ครับ ผมดูจากลายเซ็นต์คุณแล้วเอาแรมไปวิ่งตั้ง 570(DDR1140)
            สงสัยไฟแรมจะน้อยไปครับ หรือไม่งั้นแรมก็ตันแล้วละครับ ยังไงลองเพิ่มไฟแรมดูก่อน
            ถ้าหายจอฟ้าแสดงว่าแรมพอใช้ได้ เสร็จแล้วค่อยมาเทส orthos stress some ram ดูอีกทีครับ

Comment

Originally posted by Amagin View Post
              จอฟ้าเกิดจากแรม 80% ครับ ผมดูจากลายเซ็นต์คุณแล้วเอาแรมไปวิ่งตั้ง 570(DDR1140)
              สงสัยไฟแรมจะน้อยไปครับ หรือไม่งั้นแรมก็ตันแล้วละครับ ยังไงลองเพิ่มไฟแรมดูก่อน
              ถ้าหายจอฟ้าแสดงว่าแรมพอใช้ได้ เสร็จแล้วค่อยมาเทส orthos stress some ram ดูอีกทีครับ
              แรมผมปรับ 5-5-5-15

แล้วเหนบางคนปรับ 4-4-4-12 นี่มันคืออะไรอ่ะครับ

แล้วเพิ่มไฟแรมมากๆไม่เปนอะไรหรอครับ ผม 2.2 ก็สีแดงแล้วนะ

ลืมบอกผมตั้ง multiplier auto นะครับ ซึ้งมันตั้ง *9 หน่ะครับ ต้องปรับลดลงมาไหมครับ ผมเห็นบางคน *7 ไม่ก็ *8 เอง

Comment

4-4-4-12 ที่ปรับก็แล้วแต่ประสิทธิภาพของแรมงับ มันจะแน่นขึ้นทำให้การอ่านข้อมูลที่รวดเร็วกว่า แต่ข้อเสียคือจะลากบัสไปได้ไม่ไกลเท่า 5-5-5-15

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
                  แรมผมปรับ 5-5-5-15

แล้วเหนบางคนปรับ 4-4-4-12 นี่มันคืออะไรอ่ะครับ

แล้วเพิ่มไฟแรมมากๆไม่เปนอะไรหรอครับ ผม 2.2 ก็สีแดงแล้วนะ

ลืมบอกผมตั้ง multiplier auto นะครับ ซึ้งมันตั้ง *9 หน่ะครับ ต้องปรับลดลงมาไหมครับ ผมเห็นบางคน *7 ไม่ก็ *8 เอง
                  ถ้าระดับ DDR1000+ CL4 นี่ต้องชิพเทพๆหน่อยครับ ไม่งั้นจอดแน่นอนครับ แต่ผมว่าสำหรับชิพ 965 เน้นบัสเยอะๆดีกว่าครับ CL ต่ำๆไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ เล่นบัสไกลๆแจ่มกว่าเยอะครับ ส่วนไฟแรมไม่ต้องไปกลัวครับ เพิ่มได้อีกจนกว่าจะเสถียรครับ ยิ่งคุณใช้ Gskill ด้วยแล้วหายห่วงครับ ทนไฟได้เยอะกว่าพวก Kingston มากๆ

Comment

Working...
                  X