Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย!!!! windows ไม่ยอมเชื่อมต่อกับ flash drive ครับ กลุ้มใจจังเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย!!!! windows ไม่ยอมเชื่อมต่อกับ flash drive ครับ กลุ้มใจจังเลย

พอเสียบเข้ากับพอร์ต USB จะมีหน้าต่างขึ้นมาว่า found new hardwear
    หลังจากนั้นมันก็คนหาและติดตั้ง driver
    ปกติหลังจากมันติดตั้งเสร็จมันก็จะขึ้นว่า hardwear installed ready to use ใช่มั้ยละครับ
    แต่ปรากฎว่า มันจะขึ้นข้อความนี้ครับ(ตามรูปแรก)

พอผมคลื๊กที่หน้าต่างแรก มันก็จะขึ้นข้อความตามรูปที่สอง

ทดลองกับ flash drive ตัวอื่นก็เป็นหมดเลยครับ(kingston,LG,Lemel)

และที่ร้ายไปกว่านั้น flash drive ทุกตัวที่ทดลอง หลังจากเสียบที่เครื่องนี้แล้ว พอไปเปิดเครื่องอื่นก็เปิดไม่ได้อีก ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นใช้งานได้ปกติดีทุกอย่าง

ขอถามเลยละกันครับ
    1. มันเป็นอะไรครับ จะสามารถแก้ไขให้กลับมาเหมือนเดิมหรือไม่
    2. ถ้าแก้ไขได้มีวิธีแก้ยังไงครับ

เครื่องของผมใช้ XP SP2 ครับ

Hardwear ใช้
    X2 3600+ OverClock ไปที่ 2.58 GHz
    Asrock Alive NF6G-VSTA
    DDR2 [677] 1G x 4
    PSU Enermax 350W

ในbiosเปิดusb highspeed รึยังครับ ไม่ก็ลองลงusb2.0 ดู

Comment

ผมเคยแก้ไขโดยการติดตั้งไดร์เวอร์ของ flash drive ยี่ห้อนั้นๆลงไป แล้วใช้งานได้อ่ะ

Comment

ลองปรับ bios แล้วครับ ก็ยังไม่ได้

Comment

เครื่องของคุณ PorKAK เคยเสียบ FD แล้วยังคับ หรือเพิ่งลง Window ใหม่รึป่าวคับ ถ้าใช่! ลองใส่ แผ่น Window เข้าไปตอนที่มันเรียกหาอะคับ แล้ว Search จากแผ่นดู ลองดูงับ ^^''a
          [ถ้าเพิ่งประกอบเครื่องและต่อเอง อาจต่อผิดก็ได้ อันนี้ เดานะ เคยต่อผิดเหมือนกัน ลองดูงับ]

แต่ถ้า มะก่อนเคยได้ แล้วตอนนี้ไม่ได้ ก็ไม่ทราบสาเหตุแล้วหละ -''-
          Last edited by ZaKaChI; 15 Jul 2007, 00:17:13.

Comment

Working...
          X