Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMDX2 3800+ เทียบกะ intel ได้เปงตัวไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMDX2 3800+ เทียบกะ intel ได้เปงตัวไหน

AMDX2 3800+ เทียบกะ intel ได้เปงตัวไหน

แค่อยากรู้ แต่ intel มันเย็นดีจัง

Originally posted by namza View Post

แค่อยากรู้ แต่ intel มันเย็นดีจัง
    น่าจะประมาณ PD945/950 ประมาณนี้ อะ

Comment

2160 แบบเดิมๆครับ

Comment

ผมว่าแรงกว่า 2160 แบบเดิมๆ นิดหน่อยนะ

Comment

แรงกว่าเหรอ
          ถ้า ทำ V2D 4G เนี่ย ตัวไหนเร็วกว่าอ่ะ 3800+ หรือ 2160 อ่ะ ครับ บอกหน่อย

ตอนนี้ ใช้ P4 ชั่วโมง กว่า นานชิบ

Comment

Originally posted by maxy View Post
            แรงกว่าเหรอ
            ถ้า ทำ V2D 4G เนี่ย ตัวไหนเร็วกว่าอ่ะ 3800+ หรือ 2160 อ่ะ ครับ บอกหน่อย

ตอนนี้ ใช้ P4 ชั่วโมง กว่า นานชิบ
            2160

Comment

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

Comment

X2 3800+ ตัวนี้ถ้าถามว่าเทียบตัวไหนของ Intel
                ผมเคยเปรียบเทียบเฉพาะเกี่ยวกับด้านงานที่ผมใช้นะ ด้านการขึ้นรูป3มิติ และเรนเดอร์ ด้วยโปรแกรม ไรโนเซอรอส

ในด้านการเรนเดอร์นั้น ผมได้สร้างไฟล์ขึ้นมาชุดหนึ่ง เพื่อใช้ทดสอบประสิทธิภาพของเครื่องที่จะเอามาใช้งานด้านนี้

ที่ความเร็วเดิม ๆ ในการเรนเดอร์ X2 3800 สู้E2140 ที่ความเร็วเดิมไม่ได้เลย

E2140 เรนเดอร์งานเสร็จในเวลา 2.22 นาที ที่ความเร็วนี้ ต้องโอเวอร์คล็อก X2 3800+ ไปที่ 2.6GHz ถึงจะได้เวลาออกมาเท่ากัน

และวันนี้เพิ่งได้ลอง Pentium D945 3.4GHz ครวนี้ได้เอามาเรนเดอร์ไฟล์งานชุดเดิมเช่นกัน ที่วิวเดิม ขนาดของภาพเท่าเดิม สรุปว่าใช้เวลาไป ที่ 2.17 นาที เร็วกว่า E2140 5วินาที

ส่วน E4400 สามารถทำเวลาได้ที่ 1.53 นาที

คราวนี้มาดู ตัวฮิตๆในอดีตกันบ้าง
                Athlon 3000+(939) ทำเวลาที่ 4.31 นาที
                Athlon 3200+(754) ทำเวลาที่ 3.44 นาที 754 เร็วกว่า3000+อีก ไม่น่าเชื่อ แต่ก็อย่างว่าความเร็วจริง***งกัน 400MHz
                XP 2800 (462) ทำเวลาที่ 4.42 นาที
                ส่วนน้องสมพร3000+ (754) ทำเวลาที 4.47

Intel
                P4 530 3.0 GHz ทำเวลาที่ 3.44 นาที
                P4 531 3.2 GHz ทำเวลาที่ 3.33 นาที
                P4 1.7 L2 256KB ทำเวลาที่ 8.24 นาที นานมากๆ

เอาคร่าวๆแค่นี้พอนะครับ โดยงานนี้ก็ได้น้องๆในคณะหลายๆคนให้ความร่วมมือ ให้ลองทดสอบดู
                โดยทุกการทดสอบเป็นไฟล์เดียวกัน ที่ได้ทำไว้โดยเฉพาะกับโปรแกรมนี้ เนื่องจากเป็นโปรแกรมหนึ่งที่ส่วนใหญ่ในภาควิชา....ใช้กันบ่อย และมักมีคนถามว่าใช้คอมตัวไหนดีกว่ากัน

แต่ตอนที่ขึ้นรูปนะ ต่อให้เครื่องแรงแค่ไหนก็ใช้เวลาไม่ต่างกันมากหรอก แต่ถ้าเรนเดอร์ก็ตัวใครตัวมัน
                แต่เท่าที่ลองมา แบบการ์ดจอตัวเดียวกัน AMD นั่งทำงานขึ้นรูปได้ลื่นไหลกว่า (เปรียบเทียบซีพียูที่เสป็คเท่าๆกัน)
                Last edited by zetec; 16 Jul 2007, 22:32:55.

Comment

ผมเปิดดูจากนิตยสาร CHIP ฉบับล่าสุดอ่ะครับ เห็นผลเทสประสิทธิภาพโดยรวมของซีพียูทุกรุ่นทั้ง AMD และ Intel แต่มีรุ่นเดียวที่คะแนนสูงที่สุดคือ X2 3800+ ได้คะแนนไป 99.2% งง.... หนังสือมันมั่วป่ะเนี่ย หรือว่าเป็นเรื่องจริงครับ ถ้าจริงรัก 3800+ ตายเลย อิอิ

Comment

Originally posted by maxy View Post
                    แรงกว่าเหรอ

ของผมไม่เห็นมันเร็วขึ้นจากเดิมเท่าไหร่เลย จาก P4 3.0 เป็น e6600 มันก็เป็นชม.เหมือนกัน

Comment

ของผมที่ทดสอบมานั้นเป็นแค่โปรแกรมเดียวนะครับ สำหรับงานด้านนั้นโดยเฉพาะ

สำหรับบางที่อาจจะมีผลทดสอบที่แตกต่างกันไป บางครั้งการ BenchMark มันก็ไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับว่าใช้ทำอะไร

ยังไงเลือกใช้กันตามความเหมาะสม ตามกำลังทรัพย์ดีกว่านะ

Comment

Working...
                      X