Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมคำถามยอดฮิตของชาว AMD ที่ถามกันบ่อยๆ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดันด้วยคนครับผม

Comment

รบกวนเปลืองเนื้อที่นิดนะครับ อยากถามนิดครับ

1. การเปิดหัว CPU 2 (Phenom II X2 BE) หัว มันเปิดแล้วได้แค่ 3 หรือว่า 4 เลยครับ

2. M/B ASRock ที่มันมีระบบ UCC นี่ มันเปิดหัวได้ชัวว์หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by leopard View Post
        รบกวนเปลืองเนื้อที่นิดนะครับ อยากถามนิดครับ

1. การเปิดหัว CPU 2 (Phenom II X2 BE) หัว มันเปิดแล้วได้แค่ 3 หรือว่า 4 เลยครับ

2. M/B ASRock ที่มันมีระบบ UCC นี่ มันเปิดหัวได้ชัวว์หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
        ตอบนะครับ

1.สำหรับการเปิดหัวนั้น จะมีทั้งแบบเปิด 3 หรือ 4 เลยก็ได้ครับ เพราะ cpu บางตัวอาจมีเปิดได้แค่ 3 หัวก็มีครับ
        2.สำหรับบอร์ดถ้า cpu มันเปิดได้แบบชัวๆ ก็น่าจะเปิดได้ครับ แต่มันก็มีบ้างที่เปิดกับบอรืดอื่นได้แต่เปิดกับ Asrock ไม่ได้
        และในทางกลับกันบางที Asrock เปิดได้ไปเปิดกับบอร์ดอื่นไม่ได้ครับ

ตอนนี้ผมแนะนำให้เล่นหัวแท้ครับ หลังจากที่ทดลองใช้เปิดหัวมาหลายตัว รู้เลยครับ ว่าไม่มีตัวไหนเสถียรได้ 100% แน่นอนครับ
        เพียงแต่เราจะเจอจุดเสียของมันหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ แต่ถ้าอยากเล่นแบบเปิดหัวก็ ถ้ามันใช้งานได้ปรติก็ ok แล้วครับ

Comment

อัพเดทเส็จ โผล่ครับ ขอบคุณมากเดีั๋ยวมาเริ่ม OC ตอนเย็น

Comment

asus m4a89gtd pro
            ขอรบกวนผู้รู้หน่อยครับ
            พอดีผมใช่บอทคัวนี้ครับใส่แรม4จิกครับแบบ2x2 kingston 1600ครับเวลาเปิดไฟแรมโชว์ตลอดแล้วก็เปิดไม่ติดทำไงครับ บอทมีปัญหาหรือเปล่าครับหรือมันเป็นอะไรครับ ผมใช้วินโดว์ 7 32 ครับ ขอรบกวนผู้รู้ช่วยบอกวิธีแก้หรือวิธีทำยังไง เซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by dong25 View Post
              asus m4a89gtd pro
              ขอรบกวนผู้รู้หน่อยครับ
              พอดีผมใช่บอทคัวนี้ครับใส่แรม4จิกครับแบบ2x2 kingston 1600ครับเวลาเปิดไฟแรมโชว์ตลอดแล้วก็เปิดไม่ติดทำไงครับ บอทมีปัญหาหรือเปล่าครับหรือมันเป็นอะไรครับ ผมใช้วินโดว์ 7 32 ครับ ขอรบกวนผู้รู้ช่วยบอกวิธีแก้หรือวิธีทำยังไง เซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆ
              ถ้าบอร์ดตัวนี้ คิดว่าคงต้องสำรวจความสกปรกของเขี้ยวแรมสักหน่อยก็ดีครับ
              แล้วได้ OC ไหมครับ ถ้าทำก็คงไม่เสถียร

Comment

ขอสอบถามการเลือกใช้RAMกับAMD Phenom II X4 965 หน่อยครับ
                Mainbord ASUS M4A87TD EVO usb3.0

ตอนนี้ผมเล็งไว้อยู่2ชนิด
                1.G.SKILL RipjawsX DDR3 8GBXL (4GBx2) 1600 1.5V
                2.KINGSTON HYPER-X 4 GB. PC DDR3-1600 2ตัว

อยากสอบถามว่าควรใช้แบบไหนดีครับหรือว่ามีอย่างอื่นที่แนะนำ

Comment

แล้วถ้าเป็นMainBoard Gigabyte จะUPDATE BIOS มีขั้นตอนยังงัยบ้างครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by kk_tha View Post
                    แล้วถ้าเป็นMainBoard Gigabyte จะUPDATE BIOS มีขั้นตอนยังงัยบ้างครับ
                    ขอบคุณครับ
                    ใช้ @BIOS ครับ แล้วต่อเน็ต เปิดใช้งานในวินโดว์ ใช้ง่ายครับ

Comment

ความรู้ทั้งนั้น

Comment

CPU M/B : 938 กับ FM1 มันต่างกันยังไง

Comment

Edit : ขอแก้นิด CPU ที่มีรหัส T จะยังรองรับ AM2+ อยู่ครับ ยังไม่ได้ตัด DDR2 controller ออกไป

เฮ้อตกใจหมด ผมมีบอร์ดจุ๋มจิ๋ม M4A785D-M PRO กำลังจาถอย 1055T มาเสียบแทน X II 250 นึกว่าจะไม่ได้ซะแล้ว (ไปดูใน List support ของบอร์ด เห็น Bios มันรองรับถึง 1090T แล้ว เลยจาลองดูครับ)
                          Last edited by BDGC; 13 Oct 2011, 18:45:55.

Comment

ขอรบกวนพื้นที่ถามพี่ ๆ หน่อยครับ คือผมมีบอร์ดเดิม GA MA790XT UD4P พอดีได้บอร์ดมือสอง GA 880G UD3H rev1.3 คือพอมารู้อีกทีว่า ตัวที่ได้มา SB710 แต่ตัวที่ใช้ SB750 เลยลังเลว่าจะใช้ตัวไหนดี ผมใช้ CPU Phenom II X2 550 BE ครับ การ์ด HD5770

รบกวนหน่อยครับคือ ไม่รู้จะถามใครจริง ๆ

Comment

มีดูและจดๆๆๆ จาก อินเปลี่ยนใจมาเอ ดันเสมอใจ

Comment

มีประโยชน์ดีครับดันๆๆ

Comment

Working...
                                X