Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมคำถามยอดฮิตของชาว AMD ที่ถามกันบ่อยๆ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รวมคำถามยอดฮิตของชาว AMD ที่ถามกันบ่อยๆ

ผมจะพยายามรวมคำถามยอดฮิตที่ถามกันซ้ำไปซ้ำมา จนคนตอบบางคนอ่านเจอแล้วก็ปิดทันที คือไม่อยากตอบกันแล้ว มารวมใว้ที่นี่นะครับ เพื่อให้คนที่มาเล่น AMD ใหม่ๆได้อ่านกัน จะได้ไม่ต้องไปตั้งกระทู้ใหม่เรื่อยๆครับ

ถ้าเจออีกจะเอามาใส่ให้เรื่อยๆนะครับ ใครนึกคำถามที่ถามบ่อยๆออกอีกก็บอกๆกันได้นะครับ

โปรแกรมที่ใช้ทดสอบความเสถียร อยู่ด้านล่างๆนะครับ

1.ทำไมความเร็ว Cpu ผมมันไม่ตรงกับกับสเปกที่ให้บอกใว้ หรือ ความเร็ว CPU ลดลงต่ำมาก
    ตอบ เพราะเปิดระบบ Cool'n Quiet ใน Bios ใว้ มันเป็นโหมดประหยัดพลังงานครับ เพื่อประหยัดไฟและไม่ร้อนด้วย มันจะลดตัวคูณให้เราเอง เวลาจะใช้งานหนักมันก็จะเพิ่มเองครับ อันนี้ผมแนะนำให้เปิดใว้เถอะครับ ดีแน่นอน

2.การเปิดหัวเปิด L3 คืออะไรครับ
    ตอบไปอ่านที่กระทู้ของท่าน tor_za แล้วก็น่าจะพอเข้าใจครับ กดที่นี่ครับ

3.เปิดหัวแล้วโปรแกรมดูอุณหภูมิใช้งานไม่ได้เป็น 0 องศาตลอด เพราะอะไร
    ตอบ อย่าตกใจครับ ถ้าเป็น CPU ที่เปิดหัวได้แล้วนั้น จะอ่านค่าความร้อนของ Core ไม่ได้เป็นเรื่องปรติครับ คือเป็นกันหมด ให้ดูที่ความร้อนอีกจุดที่กระดองเอาครับ

4.มีบอร์ดรุ่นไหนเปิดหัวได้บ้างครับ
    ตอบ
    Originally posted by tor_za View Post
    เมนบอร์ดที่เปิดหัวได้ ต้องใช้ชิพเซ็ต AMD 7 Series (790FX 790X 790GX 785G 780G 7XX) ที่ใช้เซาบริจน์ SB700 Series (SB750 SB710)

ส่วน 890GX มีบางรุ่นที่เปิดได้

5.เปิดหัวแล้วหมดประกันหรือไม่ครับ
    ตอบ ไม่หมดครับ

6.จากท่าน Snake
    Originally posted by Snake View Post
    6.1 CPU AM3 ใส่บอร์ด AM2, AM2+ ได้ไหม? แล้ว AM2 ไปใส่ บอร์ด AM3 ได้ไหม?

ตอบ CPU AM3 ในปัจจุบันนั้น มีทั้ง DDR2 และ DDR3 Controller ในตัว ทำให้สามารถใช้กับบอร์ด AM2 และ AM2+ ที่มี BIOS รองรับได้(บอร์ดที่เป็น AM2 นั้น HT จะวิ่งแค่ 800 MHz) แต่ถึงแม้บางบอร์ด ที่ ไม่ได้ระบุว่ารองรับ CPU นั้นๆ ใส่เข้าไปก็มีโอกาสใช้งานได้เช่นกัน แต่ไม่ใช่กับทุกบอร์ด ต้องวัดดวงเอา
    แต่อาจจะไม่เป็นจริงเสมอไปสำหรับ CPU ที่กำลังจะออกมา เพราะ CPU ที่รหัสมี T อยู่ด้วย คาดว่าจะมีแต่ DDR3 Controller เท่านั้น ทำให้ไม่น่าจะใส่กับบอร์ด AM2, AM2+ ได้

6.2 ส่วน CPU AM2, AM2+ ไปใส่บอร์ด AM3 ได้ไหม?
    ไม่ได้ เพราะจำนวนขาของ AM2, AM2+ นั้นมีมากกว่า AM3
    รวมถึง CPU AM2,AM2+ นั้นมีเพียง DDR2 Controller อยู่ภายใน ทำให้ใช้งานกับบอร์ด AM3 ที่ใช้ ram DDR3 ไม่ได้

6.3 Heatsink CPU ที่แถมมากับ CPU AMD นั้นต้องทา ซิลิโคน(Thermal Compound) เพิ่มไหม?

ตอบ หากเป็นของใหม่ มือ 1 นั้น ตัว Heatsink จะมีซิลิโคน ทามาให้บริเวณหน้าสัมผัสที่ฐาน sink เรียบร้อยแล้ว ไม่จำเป็นต้องทาเพิ่มแต่อย่างใด ติดตั้งได้ทันที
    7.อยากรู้เรื่องการ Update BIOS ก็กดไปที่หน้า 2 หรือ กดที่นี่

8.BE ที่อยู่ท้ายชื่อรุ่นของ AMD คืออะไร
    ตอบ BE ย่อมาจาก Black Edition หมายความว่า CPU รุ่นนี้ไม่มีการล็อกตัวคูณ จะทำให้การ Overclock ง่ายยิ่งขึ้น

โปรแกรมที่ใช้ทดสอบความเสถียร ที่ผมใช้อยู่ประจำๆนะครับ

1.Hyper PI 99 และ Super Pi mod -------> กดโหลดที่นี่จ้า
    2.Prime95 v.25.11 Build 2 -------------> กดโหลดที่นี่จ้า
    3.Linx v.0.6.4 ------------------------> กดโหลดที่นี่จ้า
    Last edited by truesanu; 7 Apr 2011, 09:33:49.

สงสัยต้องมาช่วยดัน

Comment

CPU AM3 ใส่บอร์ด AM2, AM2+ ได้ไหม? แล้ว AM2 ไปใส่ บอร์ด AM3 ได้ไหม?

ตอบ CPU AM3 ในปัจจุบันนั้น มีทั้ง DDR2 และ DDR3 Controller ในตัว ทำให้สามารถใช้กับบอร์ด AM2 และ AM2+ ที่มี BIOS รองรับได้(บอร์ดที่เป็น AM2 นั้น HT จะวิ่งแค่ 800 MHz) แต่ถึงแม้บางบอร์ด ที่ ไม่ได้ระบุว่ารองรับ CPU นั้นๆ ใส่เข้าไปก็มีโอกาสใช้งานได้เช่นกัน แต่ไม่ใช่กับทุกบอร์ด ต้องวัดดวงเอา

ส่วน CPU AM2, AM2+ ไปใส่บอร์ด AM3 ได้ไหม?
      ไม่ได้ เพราะจำนวนขาของ AM2, AM2+ นั้นมีมากกว่า AM3
      รวมถึง CPU AM2,AM2+ นั้นมีเพียง DDR2 Controller อยู่ภายใน ทำให้ใช้งานกับบอร์ด AM3 ที่ใช้ ram DDR3 ไม่ได้

Edit : ขอแก้นิด CPU ที่มีรหัส T จะยังรองรับ AM2+ อยู่ครับ ยังไม่ได้ตัด DDR2 controller ออกไป

ทำไมบอร์ด AMD ถึงระบุภาคจ่ายไฟ CPU เป็น X+Y เช่น 3+1, 4+1, 8+2

ตอบ เพราะ ภาคจ่ายไฟของ CPU นี้นั้น จะมีภาคจ่ายไฟ 2 แรงดัน โดยจะมีภาคจ่ายไฟ ที่จะจ่ายไฟเลี้ยงให้กับ CPU (Vcore)
      และอีกส่วนหนึ่งซึ่งจะเป็นภาคจ่ายไฟสำหรับ Integrated Memory Controller(VTT) ซึ่งอยู่บน die CPU เลย
      เลยเป็นที่มาของ X+Y เช่น 3+1 คือภาคจ่ายไฟสำหรับ Vcore 3 phase และสำหรับ mem controller อีก 1 phase นั่นเอง
      ซึ่งจะไม่เหมือนกับ LGA775 ของ Intel ที่ memory controller จะอยู่ที่ chipset (Intel ใช้ Integrated Memory Controller บน LGA1156 และ LGA1366 ซึ่งจะมีภาคจ่ายไฟแบบ AMD เช่นกัน)

Heatsink CPU ที่แถมมากับ CPU AMD นั้นต้องทา ซิลิโคน(Thermal Compound) เพิ่มไหม?

ตอบ หากเป็นของใหม่ มือ 1 นั้น ตัว Heatsink จะมีซิลิโคน ทามาให้บริเวณหน้าสัมผัสที่ฐาน sink เรียบร้อยแล้ว ไม่จำเป็นต้องทาเพิ่มแต่อย่างใด ติดตั้งได้ทันที

เด๋วมาเพิ่มนะ
      Last edited by Snake; 28 Mar 2010, 21:04:56.

Comment

OC ยังไงครับ

Comment

แค่นี้...ร้อนไหม
          Last edited by kik_k26; 25 Mar 2010, 17:52:43.

Comment

กระทู้ดีครับ

มีสาระดี

Comment

มีประโยชน์ดีคับ ดันๆ

Comment

ขอถามต่อเลยนะครับ

รบกวนช่วย แนะนำโปรแกรมที่ใช้ทดสอบความเสถียร หลังจากเปิดหัว หรือเปิดแคช ด้วยครับ (ถ้ามีลิงค์ด้วยจะดีมากๆ)

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ~Kero~ View Post

รบกวนช่วย แนะนำโปรแกรมที่ใช้ทดสอบความเสถียร หลังจากเปิดหัว หรือเปิดแคช ด้วยครับ (ถ้ามีลิงค์ด้วยจะดีมากๆ)

ขอบคุณครับ
                  นั่นสิครับใครมีแหล่งดาวโหลดพวก Hyper PI / Prime95 / Linx หรือตัวอื่นๆ ช่วยเอามาลงให้หน่อยครับ พอดีผมก็เพิ่งจะ format เครืองลงใหม่ไป

ปล.ขอบคุณท่าน Snake ที่ช่วยหาคำถามมาเพิ่มให้ครับ

Comment

Originally posted by truesanu View Post
                    นั่นสิครับใครมีแหล่งดาวโหลดพวก Hyper PI / Prime95 / Linx หรือตัวอื่นๆ ช่วยเอามาลงให้หน่อยครับ พอดีผมก็เพิ่งจะ format เครืองลงใหม่ไป

ปล.ขอบคุณท่าน Snake ที่ช่วยหาคำถามมาเพิ่มให้ครับ
                    http://www.techpowerup.com/downloads/Benchmarking/
                    http://downloads.guru3d.com/Benchmar...mo%27s_c6.html
                    Last edited by Snake; 25 Mar 2010, 17:00:38.

Comment

Originally posted by ~Kero~ View Post

ขอบคุณครับ
                      เท่าที่หาเจอในเว็บนะครับ..

http://www.overclockzone.com/download/

Originally posted by tor_za View Post
                      x264 Benchmark (ตัวนี้อันตรายถ้าคิดอยากที่จะหลอกตัวเองอย่าเทสเป็นอันขาด)

คลิกดูรูปใหญ่

เป็นโปรแกรมที่ใช้ในการทดสอบประสิทธิภาพการเข้ารหัสวีดีโอความละเอียดระดับ HD
                      -ถ้ามี Error ที่ตัวโปรแกรมหรือวินโด้ก็แสดงว่าไม่เสถียร แต่อาจจะเทสได้จนเกือบจบ
                      -ลองเทสดูหลายๆรอบติดต่อกันอย่างต่อเนื่อง รอบแรกอาจจะผ่านรอบที่สองและต่อไปยากที่จะรอดถ้ามันไม่มีความเสถียรที่แท้จริง
                      Download http://www.techarp.com/x264_Benchmar...-Benchmark.rar
                      LinX

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                      วิธีการทดสอบ
                      ตั้งค่า Problem Size 10,000 เดียว เทส 5 Loops พอครับ
                      ดังรูปครับ

ถ้าค่า GFlops ต้องแกว่ง + - เกิน 2.999 จะไม่นำมาจัดอันดับครับ เพราะถือว่าไม่เสถียร เน่าไปครับ
                      คำแนะนำในการเทส ให้ปิดโปรแกรมอื่นให้หมดเลยครับ สำหรับ Windows 7 ปิด Aero ปิด Theme ไปเลยก็ดี

ไม่จำกัดเวอร์ชั่นจ้า ถ้าไม่มี ดาวน์โหลดได้ ที่นี่

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                      Hyper PI 0.99 Beta

http://www.softpedia.com/get/System/...Hyper-PI.shtml

Comment

ปักหมุดโลด

Comment

เด๋วผมจะค่อยๆทยอยๆ up ให้ละกันครับ

Comment

Originally posted by nonthanan View Post
                            ปักหมุดโลด

Comment

ใครมี อะไรจะแนะนำก็รบกวนเขียนๆไว่้เลย เดี๋ยวสั่งปักหมุดให้
                              sigpic
                              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                              งดแรงชั่วคราว

Comment

Working...
                              X