overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 138

Thread: เปิดตัว เปิดCase เปิด Log งับ (GView)

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Default เปิดตัว เปิดCase เปิด Log งับ (GView)

เข้ามาแอบๆ สิง ได้ซักพักละ แอบตอบๆ ปายกะนิดหน่อย
    วันนี้ขออนุญาติ เปิดตัว เปิดCase ให้ชม

ก่อนอื่น นี้เป็นครั้งแรกในชีวิต ที่ได้ทำงานกับ แผ่น อคิลิก และการพ่นสี... (กะลองผิดลองถูกเอา พังไปหลาย งบบานปลายเพราะ พังเนี่ยละ >.<" ) แบบร่าง ที่ตั้งเป้าไว้ จะเยอะกว่าที่เสร็จปัจจุบันแต่เนื่องจาก มีเหตุต้องหยุด การ mod ไว้ชั่วคราว (งานชุม + คอมต้องการที่อยู่ด่วน case เก่าทนสภาพวะแวดล้อมไม่ไหว ไฟแทบลุก >.<") หรืออาจถาวร ถ้ายังหาแรงบันดารใจ + เวลาทำต่อไม่ได้และ เป็น Log งานครั้งแรก ที่ได้ทำด้วย ลืมถ่าย ลืมจดปายหลายส่วน อาจมีพิดพลาดขออภัยด้วย

เริ่มด้วย... พระเอกของงาน... Gview Case (หามือ 2 ไม่ได้ ลงทุนซื้อ ใหม่มาลองวิชาเลย)
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:17:56.

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เปิด กำหนดจุดตัดเพิ่อใส่ แผ่น Acylic .... แล้วส่งไปให้ช่างตัด เนื่องจากอุปกรณ์การตัด อยู่ที่โรงงานหมด ==a โรงงานนี้ ของที่บ้านนะงับ มะได้ปายจ้างที่ไหน สบายเป๋าตังไป ^^' (กะดี สบายไป 1 งานแต่นั่งลุ้นกลัวช่าง ตัดพลาดมากมาย >.<)
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:18:08.

K@B
    Guest

แล้วจะรอชมนะท่าน

รูปไม่ชัด ต้องขออภัยนะงับ ใช้ มือถือ ถ่าย มีแค่นี้ละ >.< แล้วไอ้คนถือ มือกะนิ่งไม่เป็นซะด้วยสิ >.<"

ว่ากันต่อ ด้วยแบบ แผนอคิลิก ลงดินสอตามรูปแล้วกะออกหาร้านรับทำเอางับวันต่อมา
    แล้วก็ จัดการเก็บสายพวก แผงทั้งหลายหน้าคอม เป็นอันจบงานวันแรก (ตี 4 แล้วงับ ตอนนั้น ต้องทำงาน 8 โมง ==")
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:18:24.

วันที่ 2 .... ไม่ได้ทำ ถึงบ้านแล้วสลบคาที่
    วันที่ 3 .... ซ้ำรอยเดิม
    วันที่ 4 .... ได้ ฝาเคสกลับมาจากโรงงานแล้ว เลยได้แรงมานิดนึง ลุกมานั่ง เจาะๆ ตัดๆ case ด้านหน้ามันซะ เพิ่มทางลม อุปกรณ์ การเจาะ มีแค่ที่เห็นละ ครับ มือหงิก ไปวัน เมื่อยมากมาย ต้องเอาคีมปากนกแก้วนั่งกัด มันจนครบวง แล้ว ตะไบๆๆ -*-
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:23:07.

วันที่ 6... ได้ร้านรับทำป้าย แถวที่ทำงาน ทำ แผ่น Acrylic ให้ ผลปรากฏว่า เบี้ยวครับ... เจาะช่องพัดลม ยึดน๊อต มาไม่ตรงตามแบบ ยึดพัดลมไม่ได้ครับ -*- (เสียตังฟรี) อันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ เซงจนลืม -*-

วันที่ 7... เจอร้าน รับทำงาน Acrylic ตัดด้วยเลเซอร์แถวบ้าน (แบบว่าพยายามเลี่ยงไม่ไป วงเวียน22) เลยจัดแจงแก้แบบ (เลเซอร์ มันสลักลายได้นิ +- -) เค้าบอก 3 วันได้

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถอยมาใหม่ก็เจิมเลยแฮะ แน่จริงๆ....

วันที่ 8-9 นั่งคิดแบบ ครับ ไม่ได้ถ่ายแบบไว้ (ไม่ถ่ายเองลอย่าดูเลย วาดเละเทะๆ 555)

วันที่ 10 ครบกำหนดครับ 3 วันจะไปดูผลงาน.... ไปถึงร้าน พี่คนที่รับเรื่องแก ลืมสั่งงานครับ เอาแบบผมไปดองเค็มไว้ในลิ้นชัก -**************- สรุปต้องรออีก 3 วัน -*-

วันที่ 11 นั่งทำแบบต่อครับ สรุป เขียนแบบไม่ได้ครับ เพราะ จนความสามารถ ที่จะวัด ช่อง ต่างๆ ทั้งรูน๊อต รูdrive ฯลฯ ครับ (พลาดแค่ มิลฯ กะใช้ไม่ได้แล้วอะ - -") เลยออกตามหา ร้านขาย แผ่น Acrylic ... น้องมันบอก B2S มีขาย..กะเลยไปลองเดินดู ไม่ได้ครับ ==""

วันที่ 12 วันนี้วันอาทิตครับ แต่ผมดัน อุตริ ไปวงเวียน 22 เอาวันนี้ (กะคนมันอยากได้แผ่น Acrylic มาลองทำนิ -*-) ยังโชคดี มีร้านเปิด ได้มาแต่แบบใส่... ก็ยังดี เอามาลอง วิชา ตัด ดัด เจาะ ต่อ ฯลฯ ดู

วันที่ 13 วันนี้ ร้านเค้าไม่ลืม สั่งงานแล้วครับได้ แผ่น Acrylic ข้าง Case มาละ ^^' ตรงตามแบบ เป๊ะ +- - เจาะรูพร้อมใส่พัดลม + ลายเซ็นสลักด้วยเลเซอร์ (ค่าสลัก 75 บาท ไอ้ลายแค่นั้นอะ - -")
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:21:57.

วันที่ 14-16 เป็นช่วงเวลาลองของครับ ตัดดัดเจาะ แล้วลองประกอบดู ตอนแรก กะทำ Acrylic แทนช่อง ทั้ง Harddisk + CD-Rom ... ผลปรากฏว่า ทามช่องใส่ Drive CD-Rom ด้วยแผ่น Acrylic ผมใช้แผ่นแบบใส่เวลา ถอดๆใส่ๆ แล้ว แผ่น Acrylic มันเป็นรอยหมดอะครับ = =" อีกอย่าง ขาดที่ซ่อน สายไฟสิครับ พอทำแบบนี้ ==""" ก็เลยล้มครับ มาทาม แผ่น Acrylic กับช่องใส่ HDD พอ ได้ ออกมาเป็น ชิ้นๆ รอใช้งาน ตามรูปครับ

ps ผมใช้ เตารีด ดัดแผ่น Acrylic เอา ได้ออกมา แล้วมัน มะค่อยตรงตามแบบอะ บิดๆ เบี้ยวๆ >.<" และ เสียผ้ารองรีดไป 1 ผืนครับ ... ไม่รู้ Acrylic หรือ กระดาษมันไหม้ ติดเตารีด แล้วผมเอาปายรีด ผ้ารองรีดดู... ดำเลยครับ =="" ยังดี ที่เตารีดยังขัดออกได้ ^^a'
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:23:56.

วันที่ 17-18 มะวันซืน + มะวานนี้เองครับ เลิกงานเที่ยงคืนครับ - -" แต่ด้วยความมีเรื่องด่วนต้องรีบใช้ คอม + ไม่อยากให้ Project มันยืด นานกว่านี้ นั่งทำยันโต้รุ่งครับ
    - เอาแผ่นAcrylic ไปเจาะ + ลองประกอบใส่ Case ดู ผลสรุป หักครับ ที่ดัดๆ ทำมุมฉาก ไว้นั้นละ ผมใช้แผ่น 1 มิลฯ กะมารอง HDD อะครับ แต่ คาดว่า ดัดไม่ตรงดี แล้วผม ฝืน ขันน๊อตครับ หักเรียบเลยครับ ==" แล้วAcrylic 1 มิลที่เหลือ มีไม่พอทำใหม่ครับ เลยเปลี่ยนแบบ ยึดข้างพอ ไม่ลอง ใต้ HDD มันละ ตัดมา ดัดแล้ว ยาวเกินด้วยครับ แต่กลับดี มันทำงานคล้ายสปริง อ่อนๆ อะครับ ดันให้ HDD ไปติดอีกข้าง พอดี ^^a'

- เอา ตาข่าย (ที่ไว้ทำลำโพงละครับ) มาขึงปิด ช่องใส่ Drive CD ซักหน่อย + ขึงปิดช่องด้านหน้า ที่เจาะไว้ด้วย ตรงข้างสวิทอะครับ

- เจาะช่องติด สวิตไว้ เปิด/ปิด LED /LED+UV ครับ กะไว้ใช้ปรับได้ 2 ระดับในอนาคตครับ คือ ปิด/เปิดเฉพาะLED/เปิดLED+UV แล้วเจาะรู้เอาเศษแผ่น Acrylic+LED มาทำไฟแสดงว่ามีไฟเข้า สวิต (ใช้กาวไฟฟ้า หยดอุดรูไว้อะครับ มานจะได้ มีจ้าเกินไป) แต่ Case ผมไม่มีหลอด UV นะ ทำเผื่อไว้เฉยๆ ^^' (LEDที่ไม่ใช้พัดลม กะมี 3 ดวงเองครับ ==" เปิดปิด นี้มองด้วยตาต่างครับ แต่ ถ่ายออกมามะต่างกันเลยครับ ==a" สงสัยว่างๆ ต้องมาโม ใช้กับไฟ LED ตรงพัดลมด้วย คอมฯ ตัวนี้วางห้องนอนครับ )

- จัดการพ่นสีดำ(ดำด้าน)ด้านนอกครับ อันนี้ลืมถ่ายรูปไว้ ^^a'"
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:25:53.

สุดท้ายคับ.... ดึกๆ ที่ผ่านมานี้เองละ ประกอบครับ จบ เท่านี้ก่อน ใช้ๆ มนไปก่อน คึกแล้วจะมา โมมันต่อ ^^' (15/Jul/2007)
    รูป รูป
    Last edited by Teardrop; 29 Apr 2008 at 02:27:58.

OverclockZone Member

สุดยอด เลยครับ แกะมือ 1 มาโม

OverclockZone Member Explosively's Avatar

งามแต๊ๆ แต่ว่ามันเหมือนสายมันเยอะอยู่นะงับ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

ใช้อะไรเจาะอะท่านสวยจังเลยขอผมเจาะเองซะเน่าเลย

OverclockZone Member โชติก's Avatar

น่าชื่นชมในความพยายามอ่ะ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

งามมากครับ

Quote Originally Posted by JINDASAMUD View Post
    ใช้อะไรเจาะอะท่านสวยจังเลยขอผมเจาะเองซะเน่าเลย
    ฝาข้างเคสนี้ใช้ หินเจีย (เค้าเรียกงี้ปะ @@?) อะงับ นอกนั้น สว่านคีมเลื่อย พอแระงับ
    Last edited by Teardrop; 16 Jul 2007 at 00:40:34.

OverclockZone Member DeathCross's Avatar

งานเนี้ยบมาก ฝีมืิอจริงๆ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

งามดีแท้ + ไอเดียเจ๋ง

OverclockZone Member poneo's Avatar

เจ๋งครับ

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks