Announcement

Collapse
No announcement yet.

Linksys WRT300N ของใหม่ แต่ ทำยังไงถึงจะแรงคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Linksys WRT300N ของใหม่ แต่ ทำยังไงถึงจะแรงคับ?

ตอนนี้ผมใช้ Linksys WRT300N แชร์เน็ต ในอพาร์ตเม้น อยู่อะคับ
    โดยแชร์กันประมาณ 10 เครื่อง
    แต่ละเครื่องอยู่แต่ละห้อง อยู่ชั้น3-4 ของตึก (ตึก 4 ชั้น)

ห้องเซิร์ฟเวอร์***งจากห้องผมประมาณไม่เกิน 15 เมตร

แต่รับสัญญาณได้ แกว่งมากๆครับ ตั้งแต่ 1-4 ขีด ไม่เต็ม 5 คับ
    แล้วบางจังหวะก็หลุดด้วย แต่ห้องเพื่อนที่ตั้งเราท์เตอร์ ไม่มีปัญหาคับ (เพราะใช้สายแลน - -.)
    แล้วเพื่อนที่อยู่ชั้น 4 (เซิฟเวอร์กับห้องของผมอยู่ชั้น 3)
    รับได้แค่ 1-2 ขีดเท่านั้น ซึ่งระยะ***งไม่ต่างจากห้องผมมาก แค่อยู่คนละชั้น

ส่วน เฟิมแวร์ ไม่ได้อัพอะไรเลยคับ เดิมๆ

ดูจากศักยภาพที่เขียนมา มันไม่น่าจะมีปัญหานะคับ กับระยะทางไม่เกิน 20 เมตร

เลยอยากจะทราบว่า ผมควรแก้ไขประการใดได้บ้างคับ ให้ทุกคนใช้เน็ต ได้อย่างราบรื่นไม่สะดุด

ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ ^ ^

ที่มันบอกเพิ่มระยะและอัตราส่งข้อมูลได้ 4-12เท่าคือต้องใช้ร่วมกับ Wireless Adaptor ที่รองรับมาตราฐาน Draft N ด้วยครับ

Wireless Router Linksys WRT300N ก็ต้องใช้ร่วมกับ Adaptor พวกนี้ครับ
    Linksys WMP300N PCIราคาประมาณ 4000บาท/ชิ้น
    Linksys WUSB300N USBราคาประมาณ 4000บาท/ชิ้น
    Linksys WPC300N PCMCIAราคาประมาณ 4000บาท/ชิ้น

เพราะฉะนั้นราคาเฉลี่ยนอยู่ที่ 4000บาทสำหรับการเชื่อมต่อ Draft N ต่อจุดถือว่าสูงมาก

และมีเงื่อนไขอีกนิดนึงตรงที่ว่าถ้ามีอุปกรณ์ที่ B และ G เข้ามาเชื่อมต่อในระบบจะทำให้ความเร็วของมาตรา Draft N ตกลงเท่ากับมาตราฐาน B และ G ทันทีครับ(พูดง่ายๆคือต้องใช้ Adaptor ที่เป็น Draft N นั้นละครับ)

ถ้ามีทั้งหมด10เครื่องต้องการให้ระบบเป็นมาตราฐาน Draft N ก็ต้องใช้ Adaptor 10ตัว(ห้ามให้ B/G มาร่วม)
    4,000x10=40,000บาท
    แค่คิดก็หน้ามืดแระ
    Last edited by JO; 15 Jul 2007, 05:17:48.

Comment

ถ้าจะแก้ไขให้สัญญาณแกว่งน้อยลงโดยประหยัดงบก็คงต้องใช้วิธีการเปลี่ยนเสาของ Wireless Router แต่มันก็จะวิ่งเป็นมาตราฐาน B/G เท่านั้นครับครับ

ใช้ Omni 12dBi ต้นละ1พันก่าบาท 2ต้น น่าจะช่วยได้พอสมควรครับ

Comment

wrt300n ตัวนี้รู้สึกว่าจะเปลี่ยนเสาไม่ได้ครับ เคยใช้อยู่ แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว

อัพเฟริมแวร์ เป็น dd-wrt ได้ครับ

Comment

แล้วนี่ผมจะซื้อตัวนี้มาทำไมครับเนี่ย? โคตรแพงเลย 6000+ -*-
          แล้วแบบนี้พวกที่บอกว่าส่งได้ 50 เมตร นี่คง ได้แค่ หน้าห้อง ไปหลังห้องรึป่าวคับ?

T T อันนี้ถามจริงๆนะคับไม่ได้กวน อยากร้องไห้ T T

Comment

Originally posted by kikuano View Post
            แล้วนี่ผมจะซื้อตัวนี้มาทำไมครับเนี่ย? โคตรแพงเลย 6000+ -*-
            แล้วแบบนี้พวกที่บอกว่าส่งได้ 50 เมตร นี่คง ได้แค่ หน้าห้อง ไปหลังห้องรึป่าวคับ?

T T อันนี้ถามจริงๆนะคับไม่ได้กวน อยากร้องไห้ T T
            ความจริงถ้าเอาตัวนี้มาใช้มาตรา G ธรรมดามันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรแต่ประสิทธิภาพมันก็จะพอๆกะ Linksys WRT54GL เท่านั้นเอง 1-2ชั้นหน้าจะได้ แต่อาจ Drop ไปพอควร(ถ้าตึกแต่ละชั้นไม่ทึบเกินไป)

แต่ถ้าจะเอาให้ได้ตามที่มันเขียนไว้ข้างกล่องมาตราฐาน Draft N ก็ต้องใช้อุปกรณ์ที่รองรับตามที่ผมบอกอะครับรับประกันความแรงแต่จะรับราคาได้ป่าวเท่านั้นเอง

Comment

โอ๋ เศร้าจ๊อด T T

Comment

Originally posted by JO View Post
                ที่มันบอกเพิ่มระยะและอัตราส่งข้อมูลได้ 4-12เท่าคือต้องใช้ร่วมกับ Wireless Adaptor ที่รองรับมาตราฐาน Draft N ด้วยครับ

Wireless Router Linksys WRT300N ก็ต้องใช้ร่วมกับ Adaptor พวกนี้ครับ
                Linksys WMP300N PCIราคาประมาณ 4000บาท/ชิ้น
                Linksys WUSB300N USBราคาประมาณ 4000บาท/ชิ้น
                Linksys WPC300N PCMCIAราคาประมาณ 4000บาท/ชิ้น

เพราะฉะนั้นราคาเฉลี่ยนอยู่ที่ 4000บาทสำหรับการเชื่อมต่อ Draft N ต่อจุดถือว่าสูงมาก

และมีเงื่อนไขอีกนิดนึงตรงที่ว่าถ้ามีอุปกรณ์ที่ B และ G เข้ามาเชื่อมต่อในระบบจะทำให้ความเร็วของมาตรา Draft N ตกลงเท่ากับมาตราฐาน B และ G ทันทีครับ(พูดง่ายๆคือต้องใช้ Adaptor ที่เป็น Draft N นั้นละครับ)

ถ้ามีทั้งหมด10เครื่องต้องการให้ระบบเป็นมาตราฐาน Draft N ก็ต้องใช้ Adaptor 10ตัว(ห้ามให้ B/G มาร่วม)
                4,000x10=40,000บาท
                แค่คิดก็หน้ามืดแระ
                ขอบคุณมากคับ สำหรับข้อมูลได้ข้อมูลใหม่ๆอีกแล้ว แหะๆ ขอบคุณมากๆคับ
                Originally posted by sudswing View Post
                wrt300n ตัวนี้รู้สึกว่าจะเปลี่ยนเสาไม่ได้ครับ เคยใช้อยู่ แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว

อัพเฟริมแวร์ เป็น dd-wrt ได้ครับ
                ขอบคุณมากคับ อุตส่าห์ให้การติดต่อที่ดี เสียดาย ผมสั่งสายแลน 50 เมต ต่อฮับ แก้ปัญหาไปแล้วอะคับ

ขอบคุณมากๆ คับ ถ้ามีอะไรไว้จะโทรไปรบกวนนะคบั แหะๆ

Comment

Working...
                X