Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6750 ที่ BUS333 เนี่ย ลากขึ้นอยู่กับ MB มั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6750 ที่ BUS333 เนี่ย ลากขึ้นอยู่กับ MB มั๊ยครับ

คือผมอยากทราบว่า ถ้า Mainboard พวก x975 มันจะลากได้เยอะกว่าเดิมมั๊ยครับ
    หรือมันขึ้นอยู่กับ Mainboard เป็นหลัก

สมมุติว่าเดิม mainboard ตัวนี้ ใช้ ตะกูล e6xxx หรือ x6800 แต่ก็ลากได้แค่ bus 400
    ถ้าเป็น CPU ตัวใหม่ของ intel ลากไปได้ไกลกว่า 400 มั๊ยครับ เพราะผมเห็นว่ามัน
    เริ่มต้นที่ 333 แต่ไม่รู้ว่าจะลากไปได้แค่ไหน เพราะตัวคูณมันลดลงนะ
    ตัวคูณของ e6700 คือ 266x10
    แต่ ของ e6750 คือ 333 x 8 อ่ะ
    อย่างงี้ผมลาก bus ไปที่ 400 ตัวใหม่ก็วิ่งได้น้อยกว่าสิครับ

e6700 = 400x10 = 4000 (4GHZ)
    e6750 = 400x8 = 3200 (3.2GHZ)

ถามดูแค่สงสัย ถ้าลากได้ไกลกว่าผมกว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน

มีผลทั้งหมดเลย ครับ ทั้ง
    CPU (ไม่ตันง่ายๆ ประมาณ Week เทพ)
    เมนบอร์ด พวกชิปเซ็ต ดีๆ เเพงๆ (จะทำให้ลากได้ไกลๆ เกิดความเสถียร)
    RAM (ชิปดีๆ แพงๆ เทพๆ)
    ทุกอย่างพร้อมแล้ว ก็ต้องพึ่ง PSU จ่ายไฟนิ่งไม่แกว่งมากเวลาอัดไฟเยอะๆ
    แล้วก็ลากโลดดดดด

Comment

ตอบตามหัวข้อ
      -มันต้องขึ้นกับองค์ประกอบในหลายด้านอ่ะงับ อย่างที่ป๋าบอกนั้นแหละ ได้บอร์ดเทพ แต่CPU ดันเจอ week ไม่ค่อยเทพ งานนี้ก็พอไปได้แต่อาจไม่ไกลเท่าไหร่ แต่ถ้าได้ CPU เทพๆหน่อย แต่ใช้แค่บอร์ดธรรมดา แบบกลางๆ ก็สามารถดึงความสามารถมันออกมาได้อย่างเต็มที่เช่นกัน
      สรุป....ผมเริ่มงงตัวเองแล้วเนี่ยะ ทำงานต่อดีกว่า เหอะๆๆๆ

Comment

อยากทราบเพิ่มเติมครับ เช่น e6600 week เทพๆ กับไม่เทพเนี่ย พอลากแล้ว ต่างกันประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

เมื่ออุปกกรณ์พร้อม แล้ว สิ่งที่ขาดไม่ได้คือ ใจ ครับ หัวใจที่มีความเชื่อมั่น และ กล้าหาญ อิอิ...อิอิ

Comment

Originally posted by jaiyen47 View Post
            อยากทราบเพิ่มเติมครับ เช่น e6600 week เทพๆ กับไม่เทพเนี่ย พอลากแล้ว ต่างกันประมาณเท่าไหร่ครับ
            ต่างกันเท่าไหร่ เรื่องนี้บอกยากครับ ถึงแม้จะวีคเทพเหมือนกัน แต่ละตัวก็ใช่ว่าจะลากได้เท่ากันนะ....

Comment

Working...
            X