overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จะลง driver การ์ดจอใหม่ ต้องทำยังไงครับ

OverclockZone Member B_R_I_A_N's Avatar

Default จะลง driver การ์ดจอใหม่ ต้องทำยังไงครับ

คือใช้ galaxy 7600 gs ครับ ลงการ์ดจอ ไปแล้ว แต่เห็นว่า เราควรอัพเดตการ์ดจอตัวใหม่ เพราะตัวเก่าอาจมีบักอะไรอยู่ ช่ายมะครับ และอีกอย่าง ผมเล่นเกม วินนิ่ง แล้วพวกเส้นกลางสนามมันจะเหมือนเป็นเหลือ่มๆอะครับ

ไปถามคนมาเขาว่าให้ปรับ vertical sync เป็น on แต่ตัวคอนโทรลของตัวนี้ไม่มีครับ เลยคิดว่าอาจจะเป็นเพราะไดร์เวอร์ตัวเก่า

เลยอยากให้ทุกคนแนะนำวิธีการลงไดร์เวอร์ใหม่ หรือว่า อัพเดตครับ

เห็นว่าต้องมีดึงการ์ดจอออกด้วยเหรอครับ

และถ้าเปลี่ยนตัวใหม่แล้ว จะมี vertical sync หรือเปล่าครับ

Moderator Gearhead's Avatar

- ไม่ต้องถอดอะไรออกทั้งนั้นครับ

- Start-->Control Panel-->Add or Remove Programs--> ให้มองหา Nivida Driver (ตัวอย่างของผมเป็น nVidia นะครับ) กด Change/Remove ถ้าบอร์ดมี Chipset ของ nVidia อยู่ด้วย ให้เลือกถอนเฉพาะไดร์เวอร์การ์ดจอตามรูปนะครับ กด OK ไปเรื่อยๆครับ

ถ้าเป็น ATi ให้... ชักจะจำไม่ได้แล้วครับ มันจะเป็นชื่อประมาณ ATi Uninstall ประมาณนี้ครับ ลองดูละกันครับ จากนั้นขั้นตอนเหมือนของ nVidia ครับ

หลังจากนั้นเครื่องจะให้รีสตาร์ท หรือ เราอาจจะรีสตาร์ทเองครับ ฉะนั้นควรปิดโปรแกรมอื่นก่อนครับ ถ้าเครื่องรีสตาร์ทเอง แต่ส่วนใหญ่จะถามก่อนครับ ว่าจะให้รีสตาร์ทมั้ย เราก็ตอบ OK เครื่องจะรีสตาร์ทครับ เสร็จสิ้นการถอนไดร์เวอร์ตัวเก่า่ครับ

พอเครื่องรีสตาร์ทเสร็จแล้วก็ติดตั้งไดร์เวอร์ตัวใหม่เข้าไปครับ วิธีการก็ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ติดตั้งของไดร์เวอร์ตัวใหม่ครับ Nextๆ OKๆ ไปเรื่อยๆครับ พอติดตั้งเสร็จ มันจะถามว่าให้รีสตาร์ทมั้ย เราก็ตอบ OK เครื่องจะรีสตาร์ท เสร็จสิ้นการติดตั้งไดร์เวอร์ตัวใหม่ครับ

- vertical sync ลองเข้าไปดูใน Option ของเกมส์ครับ ส่วนใหญ่จะมีครับ
    Last edited by Gearhead; 16 Jul 2007 at 19:06:35.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แจ๊กสเปโล่ มา หิหิหิ

OverclockZone Member B_R_I_A_N's Avatar

ยังคงเป็นที่พึ่งของผมได้เสมอนะครับ คุณ gearhead

thanx มากมายครับ

OverclockZone Member Knight-Rider's Avatar

ปรมาจารย์ นะครับ สำหรับชาว OCZ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by B_R_I_A_N View Post
    ยังคงเป็นที่พึ่งของผมได้เสมอนะครับ คุณ gearhead

thanx มากมายครับ
    ของอีกหลายๆท่านใน OCZ และตัวกระผมด้วยครับ อิอิ

OverclockZone Member xecution's Avatar

เคยได้ยินบางคนบอกว่าไม่ต้องถอดไดร์เว่อร์ตัวเก่า ให้ลงตัวใหม่ทับไปเลย
    แต่ผมว่าถอดตัวเก่าออกก่อนดีกว่าแล้วค่อยลงตัวใหม่ดีกว่า หรือไงครับช่วยชี้แจงผู้น้อยหน่อย

Quote Originally Posted by xecution View Post
    เคยได้ยินบางคนบอกว่าไม่ต้องถอดไดร์เว่อร์ตัวเก่า ให้ลงตัวใหม่ทับไปเลย
    แต่ผมว่าถอดตัวเก่าออกก่อนดีกว่าแล้วค่อยลงตัวใหม่ดีกว่า หรือไงครับช่วยชี้แจงผู้น้อยหน่อย
    จริงๆ ลงแบบนั้นก็ได้ครับ เค้าเรียกลงแบบ อัพเดต แต่เพื่อความชัวร์ ว่ามันจะไม่ไป Conflict กัน ถอนแบบ clean ดีกว่าครับ แถมมันก็ไม่ได้เสียเวลาอะไรมากมายครับ

ตามรูปที่แนบมา แล้วก็ Browse ไปที่ โฟลเดอร์ Driver ตัวใหม่ที่แตกรอไว้แล้ว

idontknows
    Guest

ผมเคยลง driver การ์ดจอตัวใหม่ ลงตามวิธีอย่างนี้แหละครับ แต่ทีนี้พอเข้าเกมส์ winning ปรากฎว่า resolution(ของเกมส์) ของ widescreen 1680*... มันหายไปครับ พอจะทราบวิธีแก้มั้ยครับ

ถอนการติดตั้ง แบบด้านบนแล้วลงใหม่ครับ

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

โทดทีนะคับ ไม่อยาก ตั้งกระทู้ใหม่ forceware english กะ international ต่างกันอย่างไรคับ คิดว่าน่าจะเป็น ภาษา แน่เลย แต่ไม่รู้ว่า Inter นี้มัน ไม่ใช่ English หรอคับ ชักงง - -''a

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

คนดีๆแบบนี้ ต้อง

ฉลองงงงงงงงงงงงงง !!

Bookmarks

Bookmarks