Announcement

Collapse
No announcement yet.

sapphire X1650pro เปิดมา 75c Full 100c

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• sapphire X1650pro เปิดมา 75c Full 100c

ทำไมมันร้อนจังเลยครับ มันจะพังมั๊ยอ่ะครับ

เปิดมา 75c
    Full เกือบ 100c ลองจับซิ้งกับตัวการ์ดดูแล้ว ร้อนโครตๆเลยครับ
    แกะมาทาซิลิโคนใหม่แล้วก็ยังร้อนตับแตกเหมือนเดิม
    ถ้าใช้ไปนานๆ มันจะเป็นไรปะครับ
    ไม่มีตังซื้อซิ้งใหม่ด้วยดิ

เพื่อนๆที่ใช้ sapphire X1650pro ซิ้งเดิมๆ อุณหภูมิเท่าไรกันบ้างอะครับ อยากรู้ว่าร้อนเหมือนกันไหม

ร้อน แรงมั้งครับ
    Degree 120c มั้ง

Comment

ร้อนมากๆ ของผม 8600 gt full ยัง 70 เองครับ

Comment

x1950pro ก็กดไป fulload ก็เกือบ 80

Comment

oc 620/720

idle 50 C

full <75 C

Comment

ลองเปิด พัดลม 100% หรือยังครับ
            ลองเปิดดูก่อนก็ได้นะครับ

ปล. x1950xt ร้อนแรงพอๆกันเลยครับ แต่พอลองเปิด Fan 100% แล้วช่วยได้นะครับ ลองดู
            Last edited by asasjkas; 16 Jul 2007, 19:47:53.

Comment

เคยใช้ แต่เป็นซิงค์อีกแบบนึง

Idle 52-53

Full 67-68

Comment

ผมเคยใช้ของ ASUS อ่ะ ร้อนพอตัวเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีปัญหางอแงนะ ใช้ดีอ่ะตัวนี้

Comment

Originally posted by asasjkas View Post
                  ลองเปิด พัดลม 100% หรือยังครับ
                  ลองเปิดดูก่อนก็ได้นะครับ

ปล. x1950xt ร้อนแรงพอๆกันเลยครับ แต่พอลองเปิด Fan 100% แล้วช่วยได้นะครับ ลองดู

เปิด Fan 100% ยังไงอะครับ

Comment

แต่ผมเคยใช้ x1600pro มันไม่ได้ร้อนไรมากมายน่ะครับ แต่ตัวนั้นวัดอุณหภูมิไม่ได้ แต่เอามือจับก็แค่อุ่นๆน่ะครับ

Comment

Originally posted by bayong View Post
                      เปิด Fan 100% ยังไงอะครับ
                      ใช้ ATI Tool ดูครับ

Comment

ของผมใช้ตามลายเซ็นต์อุณหภูมิปกติอยู่ 48 - 49 องศา full load 57 องศาครับ ลองดูว่าซิ้งค์แนบหรือเปล่า ลองลง driver ที่แถมมา บางทีเซ็นเซอร์อาจเพี้ยนก็ได้
                        Last edited by โอ๊บจัง; 16 Jul 2007, 20:54:33.

Comment

Originally posted by โอ๊บจัง View Post
                          ของผมใช้ตามลายเซ็นต์อุณหภูมิปกติอยู่ 48 - 49 องศา full load 57 องศาครับ ลองดูว่าซิ้งค์แนบหรือเปล่า ลองลง driver ที่แถมมา บางทีเซ็นเซอร์อาจเพี้ยนก็ได้
                          จับซิ้งดู มือแทบพองครับร้อนมาก ตัวการ์ดก็ร้อนจี๋เลยครับ
                          กลัวมันพังจัง

Comment

การ์ดมีปัญหา..หา...หา..เตรียมเครมได้เลยเธอ
                            เก็บไว้ก็เอ๋อ...เอ๋อ.....เอ๋อ

Comment

ที่เคยเจอปัญหาอุณหภูมิสูงผิดปกติแต่ไม่เคยถึง 100 องศานะครับ แค่ fulload 80 แต่ผมเจอกับ VGA Galaxy 7600GS ครับ

คือที่ระหว่างตัว sink กับ core GPU มันมี แผ่นยางเล็กๆ 4 จุด มารองกัน core บิ่น แต่ยางมันหนาเกินไปทำให้ตัว core GPU กับหน้าสัมผัสของ Sink ไม่แนบสนิทกัน ยังผลให้การถ่ายเทความร้อนทำได้ไม่ดีครับ

วิธีแก้ผมก็เอายางรองออกมันทุกจุดเลย ผลปรากฎว่าอุณหภูมิลดลงมา 10 องศา ทั้งๆ idle/full ครับ

ถ้านอกเหนือจากนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X