Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามการแชร์เน็ต 2 เครื่องหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามการแชร์เน็ต 2 เครื่องหน่อยครับ

คือที่บ้านผมมีคอมอยู่ 2 ตัวกะ modem Billian Bipac 7000 อยู่ 1 ตัว ใช้เน็ตของ TOT 1024/512
    พอดีอยากจะแชร์คอม 2 เครื่องให้ใช้เน็ตกับไฟล์กันได้น่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงหรอ พอดีผมไม่มีความรู้เรื่องเน็ตเวิร์คอาไรเลยอ่าครับ
    เป็นไปได้ช่วยบอกทั้งวิธีทำแบบใช้สายแลน กับไวเลสหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by TerrorORC; 16 Jul 2007, 19:47:09.

ก่อนอื่นต้อง หาสายlanแบบ pc to pc ครับต่อไม่เหมือนสายlanที่ขายกันทั่วไปครับ เพราะแบบที่ขายเป็นแพ็คทั่วไปเอาไว้ต่อpc to hub ครับ ถ้ามีhubก็ใช้ได้เลย

เครื่องที่มีโมเด็ม(Server) - เข้าที่ My Network place view network แล้วมันจะขึ้นพวกlanกะตัวที่ใช้ต่อnet คลิกขวาที่ตัวที่ใช้ต่อnet properties - advanced - internet connection sharing ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ ช่องAllow other network user.... มันจะมีช่องด้านล่างให้เลือกว่าจะแชไปที่lanอันไหน เลือก Local Area Connection อันที่เป็นlanที่ต่อไปอีกเครื่งอะครับ มันจะมีอีก2หัวข้อที่มานติ๊กไว้ ให้เอาเครื่องหมายอีก2ข้องด้านล่างออกครับ กดok ก็เสร็จแล้วครับ

เครื่องลูก - ทีนี้ถึงขั้นตอนการรับการแชของอีกเครื่องแล้ว เริ่มด้วยการ คลิกขวาที่local area conectionตัวที่เป็นlanใช้ต่อกะอีกเครื่อง แล้วเลือกproperties แล้วที่หน้าgeneralจะมี ตัวเลื่อนให้กดที่ internet Protocal(TCP/IP) แล้วกดproperties จะขึ้นหน้าต่าง ที่มีให้ใส่ address subnet default gateway

Address ให้ใส่ 192.168.0.2 ถ้ามีเครื่องที่ 3 4 5 6 ก็ เปลี่ยนจาก2 เป็น 3 4 แค่นั้นครับ
    Subnet มันจะขึ้นมาเอง เป็น 255.255.255.0
    Defualt ใส่ 192.168.0.1

แล้วจะมีอีก2บรรทัดด้านล่างอีก DNS server
    Preferred DNS server ใส่ 192.168.0.1

กดOKครับ แล้วเครื่อง นี้ก็จะสามารถ เล่นnet เกม และอื่นๆได้หมดครับ
    Last edited by ohm27; 16 Jul 2007, 20:15:44.

Comment

ไม่มีขอบคุณ คนนี้ถามอีกจะไม่ตอบให้และ

Comment

Allow other network user.... ของผมไม่เกี่ยวกับเค้าแต่แชร์ 2 เครื่องเหมือนกัน
        เครื่อง server ติ๊กอันนี้แล้วทำต่อมัน ไม่ได้

Comment

ก็เลือกแลนอะครับ ถ้ามีอันเดียวมานก็ไม่ต้องเลือกมั้งถ้าจำไม่ผิด กดokเลย แล้วมานจะset ipให้เราเอง

แล้วก็ไปsetเครื่องลูกตามที่ผมเขียนไว้เลย มานก็จะแชnetไป ทุกเครื่องที่แลนกับเครื่องserverเลยครับ

วิธีนี้เอาไว้ใช้กับโมเด็ม ธรรดานะครับ ถ้าrounter ต้องไปsetค่าในrounterอะครับ

ส่วนจะตั่งให้เห็นอีกเครื่องต้องset workgroupให้เป็นชื่อเดียวกัน คลิกขวาที่my computer - properties เลือกที่หัวข้อ computer name กดปุ่มchange แล้วเลือกworkgroupแวตั่งชื่อworkgroupให้เหมือนกัน เล่นhome officeอาไรแบบนี้

แชร์printerก็ เข้าcontrol panal - printer and fax - คลิกขวาที่printerที่จะแชร์ -properties -เลือกหัวข้อแชร์ ถ้ามานมีเขียนว่า understand.... กดที่คำนั้นตัวฟ้าๆ แล้วมันจะมีหัวข้อเด้งขึ้นมาให้เลือก2อัน กด อันล่าง อันบนจะเป็นWizardไม่ต้องไปกด ยุ่งยาก พอกดแล้วมันจะขึ้นหน้าแชร์ แล้วก็กดที่share this printer เสร็จเรียบร้อย ถ้าเครื่องลูกแลนมาหาได้ ก็จะสั่งprintได้เลย
          Last edited by ohm27; 17 Jul 2007, 17:59:28.

Comment

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกหน่อย

Comment

กำ ๆ ๆ ๆ ๆ
              ผมต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้มากล่าวคำขอบคุณ
              พอดีผมไม่ค่อยได้เล่นเน็ตเท่าไหร่อ่าครับ เพิ่งได้เข้ามาดูวันนี้
              ยังไงก็ต้องขอบคุณมาก ๆ ครับ
              อย่าโกรธผมเลยนะครับ ^^

Comment

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีมาก

Comment

Working...
                X