Announcement

Collapse
No announcement yet.

++ เรื่องแรมชิบ UTT ++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++ เรื่องแรมชิบ UTT ++

ผมใช้ ATHLON XP 2500+ แรม Gskill UTT DDR400 (ซื้อมาไม่ถึงเดือน)
    ก่อนหน้านี้ก็ใช้วิ่งที่บัส 200 (DDR400) 2-2-2-5 ก็ปกติดี แต่เมื่อ 2 วันมานี้มีวินโดว์มีอาการจอฟ้า ผมนึกว่าวินโดว์เพี้ยนเพราะลงโปรแกรมเยอะ เลยโกสลงใหม่แต่อาการยังไม่หาย อาการที่ว่าเกิดไม่แน่นอนบางทีใช้งานทั่วๆ ไปก็เป็น บางทีก็ตอนเล่นเกมส์ จากนั้นผมเลยลอง MEMtest ดูปรากฎว่า Error เพียบโดยเฉพาะเทส 5 ผมเลยลองลดบัสลงมาวิ่งที่ Default คือ 166 (DDR333) 2-2-2-5 แล้ว MEMtest อีกรอบปรากฎว่าผ่านตลอด ผมสงสัยดังนี้

1.อาการแบบนี้ถือว่าแรมเสียรึป่าว
    2.ที่มี Error ตอนรัน Memtest นั้นอาจมีสาเหตุจากการที่อัดไฟให้แรมไม่พอหรือไม่
    3.ท่านใดมีข้อแนะนำอย่างอื่นบ้างในกรณีนี้

1.ไม่น่าจะใช่
    2.น่าจะใช่
    3.อย่าลืมเอาไข่ไปปิ้งในเครื่องด้วย

Comment

ใช้ไฟเท่าไรหรือครับ แล้วลองรันsuper pi หรือยังครับ ว่ารันผ่านไหม

ผมใช้rox utt อัดไฟที่3.2 วิ่งที่บัส250 cl 2-2-2-5 แต่ถ้าปรับไฟเหลือ3.1 บูตเข้าวินโดวส์ได้ แต่รันsuper pi ไม่ผ่าน

Comment

1.ไม่ใช่ครับ
        2.เป็นไปได้สูงครับ
        3.แรม อสูร ที่คุณใช้สูบไฟนะครับ คุณปรับแรงดันไฟไปเลี้ยงแรมเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by 154 View Post
          ใช้ไฟเท่าไรหรือครับ แล้วลองรันsuper pi หรือยังครับ ว่ารันผ่านไหม

ผมใช้rox utt อัดไฟที่3.2 วิ่งที่บัส250 cl 2-2-2-5 แต่ถ้าปรับไฟเหลือ3.1 บูตเข้าวินโดวส์ได้ แต่รันsuper pi ไม่ผ่าน
          3.1 น้อยนะ
          ตอนผมรันบัส 250 2225 ต้องอัดไฟตั้ง 3.4 รัน memtest 5 ยังมีแดงนิดหน่อย
          ถ้าเอาให้ไม่มีแดงต้อง cl หลวมๆ หน่ะคับ

ว่าแต่บอร์ดอะไรเหรอคับ
          รู้สึกว่า socket a ตันอยู่ที่ไฟ 3.2 น่าจะสูงสุดละ
          ไม่งั้นต้องโม

ส่วน จขกท ผมแนะนำให้ลองเพิ่มไฟดูคับ
          ปกติโดยทั่วไป ถ้าเล่น cl 2225 ผมต้องเล่นไฟ 3.2 อย่างต่ำเลยคับ

อย่าลืม เรื่องระบายความร้อนนะคับ เด๋วแต๊ปนะ อิอิ
          Last edited by Rat007; 18 Oct 2006, 21:36:53.

Comment

UTT มันแรมอสูรไฟจริงๆคับ ถ้าจะให้นิ่งอย่างน้อยๆต้องสัก 3.0V ขึ้นไปคับ(ส่วนใหญ่จะ 3.2V)
            ที่ผมเคยใช้ได้สูงสุด 253 CL 1.5-2-2-5 3.3V คับ ใช้กับ venice แล้ว bandwidth ทะลุ 7000 เลยคับ

Last edited by Amagin; 18 Oct 2006, 21:45:44.

Comment

ผมใช้บอร์ด AN7 ครับ ไบออสปรับได้สูงสุด 3.2
              ตอนที่ผมเทส mem แล้ว Error วิ่งบัส 200 (2-2-2-5 1T) ไฟ 2.7 ครับ
              ตอนนี้ลดลงมาที่บัส 166 (2-2-2-5 1T) ไฟ 2.7 ครับ

มีความเห็นว่าไงครับ ?

Comment

Originally posted by TNTm64 View Post
                ผมใช้บอร์ด AN7 ครับ ไบออสปรับได้สูงสุด 3.2
                ตอนที่ผมเทส mem แล้ว Error วิ่งบัส 200 (2-2-2-5 1T) ไฟ 2.7 ครับ
                ตอนนี้ลดลงมาที่บัส 166 (2-2-2-5 1T) ไฟ 2.7 ครับ

อัดไฟ 3.2 สุดบอร์ดเลยคับ ผมเคยอัดกับ DFI Lanparty NF2 ไฟสุดบอร์ดใช้งานเป็นปี
                ไม่มีปัญหาอะไรคับผม

Comment

ใครเคยอัดไฟแรมถึง4.0 บ้างครับ เห็นพวกบอร์ด DFI 939 สามารถปรับสุดได้ที่4โวล์ต

Comment

Originally posted by 154 View Post
                    ใครเคยอัดไฟแรมถึง4.0 บ้างครับ เห็นพวกบอร์ด DFI 939 สามารถปรับสุดได้ที่4โวล์ต
                    ผมเคยเห็นเพื่อนอัดคับ ใช้งานได้ประมาณ 30 วินาทีแล้วดับเลยคับ
                    สรุปแรมไหม้ไปแล้น ถ้าท่านอยากหาแรมใหม่ก็ลองดูได้คับ
                    ไม่รู้ว่า Gskill ไหม้รับเคลมเหมือน CORSAIR ป่าวหว่า

Comment

Originally posted by TNTm64 View Post

ไม่พอคับ อัด 3.0 ขึ้นไปคับ

Comment

Originally posted by Rat007 View Post
                        ไม่พอคับ อัด 3.0 ขึ้นไปคับ
                        เห็นด้วยเลยครับ
                        ของผม UTT V3.2 นะครับ

Comment

Working...
                        X