Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk Cache ต่างกัน อันนึงมี NCQ อีกอันไม่มี ต่อ raid กันได้มั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk Cache ต่างกัน อันนึงมี NCQ อีกอันไม่มี ต่อ raid กันได้มั้ยครับ?

ตอนนี้ใช้ WD2500JS อยู่
    ว่าจะซื้อ WD2500YS มาต่อ Raid หน่อยนะครับ (ตัวเก่า โหลดบิตจนตันละ 250GB แหะๆ *0*)

1.ถ้าจะต่อ raid กันก่อนอื่นผมต้อง format hdd wd2500js ตัวเก่าก่อนใช่มั้ยครับ

2.แล้วถ้าผมซื้อ YS มาอีกตัวจะ raid ได้มั้ยครับ คือตัวเก่า Cahce 8 MB No NCQ ส่วน YS มี 16MB + NCQ ด้วย

3.แล้วถ้าสมสมมุติว่าต่อกันได้ ความเร็วของตัว YS จะเหลือ เท่าตัว JS ปะครับ (ก็คือความเร็ว YS ก็มีค่าเท่ากับ JS เลย สรุปเหมือนต่อ raid JS 2 ตัวใช่มั้ยครับ)

ต่อraid เนื้อที่ก็ได้เท่าเดิม ต่อทำไมหงะ -*-

Comment

? 250GB 2 ตัว ต่อ raid 0 ได้เท่าเดิมเหรอครับ?

Comment

ก็ได้250gเท่าเดิมไง ถ้าจะใช้เนื้อที่เยอะๆ ก็เสียบธรรมดาไปเลย ซื้อตัวใหญ่ๆไปเลยคุ้มกว่า

Comment

Riad0 จะได้เนื้อที่เท่าเดิมได้ไง 250*2 ก็ได้ 500 ซิครับ งงเลย

Comment

เหอะๆๆๆ โทษที จำผิดระหว่าraid0 กะraid1 เอิกๆๆๆ ได้500แหละถูกแล้ว -*-

ข้าน้อยผิดไปแล้ว

Comment

raid0 นะ ไม่ใช่raid1

Comment

ใช่ ผมก็งงๆ อยู่นะครับเนี่ย ผมจะต่อ raid 0 นั่นแหละ เล่นเอางงไปนานเลย

Comment

อ้าว สรุปว่าไงงับ รอดูอยู่

Comment

Raid0 ก้เท่าเดิมไม่ใช่หรอครับแต่จะเพิ่มความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล ดับเบิ้อล์

Comment

raid 0 มัน x2 ทุกอยางครับ ความเร็วเพิ่มขึ้น 2 เท่า พื้นที่เพิ่มขึ้น 2 เท่า (หมายถึง 2 ตัวขนาดเท่ากันนะ)

ผมก็งง ไปหลายตลบเหมือนกัน จำได้ว่า raid 0 พื้นที่ x2 เหอๆ เล่นเอาผมงงเหมือนกัน

ถ้า raid 0 แล้วเพิ่มแต่ความเร็วผมคงไม่ต่ออะครับ เปลืองตังปาวๆ ได้แค่ความเรวแต่พื้นที่ไม่เพิ่ม

Comment

x2ความเร็วมะใช่หรอ พื้นที่มันจะx2ได้ยังไง

Comment

ก็ HDD 2 ตัว (ขนาดเท่ากัน) เนื้อที่ก็เป็น 2 เท่าไงคับ

Comment

เอาง่าย ๆ คือ ต่อ 2 ตัว ตัวล่ะ 250 ก็จะได้เป็น 500GB แต่ ได้เพิมความเร็วในการ Transfer ข้อมูลระหว่าง HDD เป็น 2 เท่า เหมาะมากกับงาน ตัดต่อ VDO

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                              เอาง่าย ๆ คือ ต่อ 2 ตัว ตัวล่ะ 250 ก็จะได้เป็น 500GB แต่ ได้เพิมความเร็วในการ Transfer ข้อมูลระหว่าง HDD เป็น 2 เท่า เหมาะมากกับงาน ตัดต่อ VDO
                              ยืนยันตามนี้ล่ะครับ แต่ขอแก้หน่อยนึงว่าความเร็วในการใช้งานจริงไม่ได้เพิ่มถึงสอง 2 หรอกครับ แต่ก็ดีกว่าเก่าล่ะนะ สรุป Raid0 2 ลูก เนื้อที่ก็เท่ากับ HDD 2 ลูก ความเร็วก็เพิ่มขึ้น 2 เท่า (ตามทฤษฏี) มันก็เหมือนกับทำ Dual-Channel ของ RAM น่ะล่ะ อย่าไปคิดมาก

ส่วนเรื่องที่เจ้าของกระทู้มาถาม อันนี้ไม่แน่ใจครับ ต้องลองเสี่ยงดู (เหอๆๆ)

Comment

Working...
                              X