Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ... P5K + Cpu....คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ... P5K + Cpu....คับ

คือว่าผมเพิ่งซื้อมาคับ ใส่ intel E4400 2.00Ghz ไปแล้วตอนรัน ไบออส มันขึ้นว่า 2.00Ghz จิงและ Vcore ใน ไบออส ก็ 1.288 v แต่พอเชคด้วย CPU_Z 1.40 Control Panel แล้วพบว่า
    มันวิ่งแต่ 1.20 Ghz ที่ 1.148 V เท่านั่น แต่บางครั่งก็ วิ่งเต็ม 2.00Ghz เลยไปลอง OC ไปที่ 2.10Ghz ดู พบว่าตอนรันไบออสก็ขึ้นว่า 2.10Ghz จิง ไม่เพิ่มไฟนะคับ แล้วไปลองเชคที่ CPU_Z
    อีกทีก็พบว่า มันวิ่งเพิ่มขึ้นจากเดิมเล็กน้อยคับ ประมาณ 1.24Ghz แต่ไฟยังเท่าเดิมอยู่ เพราะไม่ได้เพิ่ม
    ....อยากทราบว่า...บอดมีปัณหาอะไรหรือป่าว..หรือว่าในบอดมี ฟังชันเสริมเกี่ยวกับ การ save power เอาไว้ในเวลาที่ไม่ได้ทำงาน......หรือเพราะ CPU_Z คับ งงง....
    .....รบกวนผู้กระจางแจ้งแก่ใจจิง.....มาไขปันหาหน่อยคับ

ไม่น่ามีน่ะคะ ปกติ

Comment

ไปปิด EIST หรือ C1E ที่ Bios นะครับ อันนี้จะวิ่งเต็มล่ะครับ น่าจะอยู่แถว ๆ Advance Setting ตรง CPU Configuration นั่นแหล่ะครับ

อย่างที่ จขกท. เข้าใจน่ะถูกแล้วครับ เขาเรียกตัวประหยัดพลังงานยที่ว่า ตามที่ผมบอกล่ะครับ

Comment

จขกท

จิงหรือคับ ขอบคุนมากๆเลย.....
        อีกนิดคับ ..
        แบบเดิมที่มัน ประหยัดพลังงานนี้ เวลาที่ว่างๆมันจะอู้ที่ 1.20Ghz 1.144 v แล้วเวลาเตมโหลดมันจะวิ่งเตม 2.00Ghz 1.288 v หรือป่าวคับ
        แล้วอันไหนดีกว่ากันคับ......

Comment

Originally posted by mnojoker View Post
          จิงหรือคับ ขอบคุนมากๆเลย.....
          อีกนิดคับ ..
          แบบเดิมที่มัน ประหยัดพลังงานนี้ เวลาที่ว่างๆมันจะอู้ที่ 1.20Ghz 1.144 v แล้วเวลาเตมโหลดมันจะวิ่งเตม 2.00Ghz 1.288 v หรือป่าวคับ
          แล้วอันไหนดีกว่ากันคับ......
          ครับ ถ้าใช้ CPU Full load มันจะวิ่งเต็มเองอัตโนมัติครับ เปิด EIST ไว้ดีแล้วครับ ประหยัดพลังงานดีครับ ส่วนความรู้สึกส่วนตัวนะครับ น่าจะยืดอายุ CPU ได้ด้วยนะครับ

Comment

ตอนนี้ผมก็เปิดครับ หลังจากปิดมานาน จากoc ไป3.20ตลอดก็กลับมาที่เดิม2.4
            ความรู้สึกไปแตกต่างครับแค่เปิดเวปกับเล่นดอทเอ เอาประหยัดไฟดีกว่า 5555

Comment

ชอบแบบไหนก็ใช้แบบนั้น มันดีด้วยกันทั้งคู่

ถ้าไม่ทำงานมากมันจะไม่ร้อนมาก มันก็ดีต่ออายุการใช้งาน

แต่ถ้าเน้นคล๊อก ก็อย่าไปเปิดตัวนี้ ปิดไปซะ มันจะได้วิ่งได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย

Comment

Working...
              X