overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: Crossfire คุ้มค่ารึเปล่าครับ

OverclockZone Member Airi's Avatar

Default Crossfire คุ้มค่ารึเปล่าครับ

คือผมได้สั่งอุปกรณ์คอมตัวใหม่ไปเรียบร้อยแล้ว
    ยังงงๆเรื่องบอร์ดที่มันเขียน Crossfire Powered by AMD/ATi ไม่หาย
    ไม่รู้มันต่างกันยังไง

ผมอยากจะทราบว่า Crossfire เนี่ย มันให้ 1+1=2 รีเปล่าครับ
    กะทำด้วย ATI 2900XT 2 ตัว
    กลัวมันจะไม่คุ้มค่าคุ้มราคาอะครับ TT

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แรงเลยละครับ น่าจะคุ้ม นะ

ผลเทส

.
    Last edited by TWK.; 17 Jul 2007 at 21:45:48.

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

1+1=2 มานคืออะไรครับ ไม่เข้าใจ

อีกอย่างเอาไปทำอะไรครับ 2900xt ต่อcrossfireเนี่ย ถ้าแค่เอาไปเล่นเกม ถ้าไม่รวยก็ถือว่าไม่คุ้มครับไม่คุ้มเลยแม้แต่น้อยด้วย ถ้ารวยจะทำไรก็ทำไปเถอะครับ แรงอยู่แล้ว

OverclockZone Member Airi's Avatar

ครับผม - -
    ขอบคุณสำหรับผลเทสและคำเตือนอะนะครับ

1+1 เนี่ยมันหมายความว่า
    มนให้ความแรงเต็มๆแบบการ์ดจอสองตัว
    หรือไดแค่ตัวครึ่ง
    แบบประมาณว่าอีกตัวนึงที่เป็น Crossfire แสดงความสามารถได้แค่ครึ่งเดียวรึเปล่า

สมมติใส่ตัวนึง 3D Mark ได้ 10000
    แต่พอใส่สองตัว Crossfire กันแลว แทนที่ 3D Mark จะได้ 20000 กลับได้ แค่ 16000 อะไรแบบนี้อะครับ

OverclockZone Member chillchill's Avatar

ข้อความที่เขียนบนบอร์ดนั้นหมายถึงบอร์ดตัวนี้รองรับ Crossfire ครับ ส่วนความแรงนั้นมันไม่ได้ขนาด 1+1=2 หรอกครับถ้าเทียบจากคะแนนทดสอบแล้วต้องบอกว่าแรงขึ้นอีกประมาณ 50-60% ครับส่วนเฟรมเรตในเกมนั้นต้องดูที่เกมเป็นหลักครับ เพราะบางเกมนั้นมันไม่ขึ้นเลยหรือขึ้นน้อยมาก แต่บางเกมนั้นพุ่งกระฉูดเลยทีเดียว แต่จุดประสงค์หลักๆของผู้ที่ต่อ Crossfire นั้นก็คือการที่เล่นเกมในความละเอียดสูงๆ (1600X1200 ขึ้นไป)พร้อมกับเปิด AA AF แบบสุดๆครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ตัวเดียวก็แรงชิหายแล้วครับ ใช้ไปอนาคตค่อยหามาเสียบอีกตัวก็ได้

OverclockZone Member b98se's Avatar

Quote Originally Posted by Airi View Post
    ครับผม - -
    สมมติใส่ตัวนึง 3D Mark ได้ 10000
    แต่พอใส่สองตัว Crossfire กันแลว แทนที่ 3D Mark จะได้ 20000 กลับได้ แค่ 16000 อะไรแบบนี้อะครับ
    ยังไงถ้าใส่ 2 ตัวไม่เวิร์ค อีกตัวนึงให้ผมก้ได้น่ะ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

ผมไม่กล้าเล่น เพราะเงินไม่พอ ใช้คอมแบบตามรอยพ่อ พอเพียง เพื่ออนาคตอันไม่แน่นอน

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
    คงเพิ่มได้ราว 50-60% สินะครับ

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

มันจะมีผลสุดๆ ก้อตอนเล่นเกมที่ 1600*1200 ขึ้นไปอ่ะคับ - -*

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้า 1+1 ของท่าน คือ 2900Xt ละก็ ความมหัสจรรย์ บังเกิดแน่ครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

แร๊งแรง เลยแหละ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by Alexis View Post
    แร๊งแรง เลยแหละ
    ได้ขึ้นยอดไม้แน่ครับ แบบสุดยอดดดดดดดด

1600*1200 นี่ใน Loast Planet มันปรับได้ถึงรึเปล่าครับ

OverclockZone Member happypig's Avatar

น่าสน แต่เงินไม่มี

ผมจะคอยดูอยู่ไกลๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงับ

OverclockZone Member splintercell_pandora's Avatar

มันต้องดูที่ MB ด้วย ว่า Crossfire 8X หรือ 16X แต่แน่ๆคือตัวเดียวก็แรงมหา...แล้ว....

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

แล้วถ้าเป็น sli ล่ะ มันจะให้ความแรงอย่างว่า 1+1=2 รึเปล่าคับ

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

ทั้ง SLI CF จะแรงขึ้นราวๆ 50-60% คับ

OverclockZone Member

ผมใช้บอร์ดของ ASUS A8N-SLI Premium ตัวนี้ทำ Crossfire ได้หรือป่าวคับพอดีซื้อการ์จจอ HD2600XT DDR3 มาใช้คับ ถ้าได้นี้จะคุ้มหรือป่าวคับถ้าซื้ออีกตัวมาทำ Crossfire แล้วจะแรงกว่า ASUS7900GT/TOP แบบตัวเดียวหรือป่าวคับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

Quote Originally Posted by tspeed View Post
    ผมใช้บอร์ดของ ASUS A8N-SLI Premium ตัวนี้ทำ Crossfire ได้หรือป่าวคับพอดีซื้อการ์จจอ HD2600XT DDR3 มาใช้คับ ถ้าได้นี้จะคุ้มหรือป่าวคับถ้าซื้ออีกตัวมาทำ Crossfire แล้วจะแรงกว่า ASUS7900GT/TOP แบบตัวเดียวหรือป่าวคับ
    บอร์ดรองรับ SLI ก็ SLI ได้อย่างเดียวครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks