overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: อยากทราบวิธีการต่อสายจากการ์เสียง Audigy Value 7.1 ไปยังลำโพงโฮมเธียเตอร์ครับ

OverclockZone Member Puripong's Avatar

Default อยากทราบวิธีการต่อสายจากการ์เสียง Audigy Value 7.1 ไปยังลำโพงโฮมเธียเตอร์ครับ

คือกำลังเล็งลำโพง 5.1 แบบโฮมเธียเตอร์มาใช้งานครับ แต่หัวของการ์ดเสียงมีแค่ 3 แล้วถ้าเกิดจะต่อไปลำโพง 5.1 ที่มี 6 ช่อง เลยอยากถามเรื่องสายและเรื่องอื่น ๆ ครับ

1. ต้องหาซื้อสายที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่
    2. มีสายแบบมียี่ห้อดี ๆ สำหรับต่อแบบนี้โดยเฉพาะแนะนำมั้ยครับ
    3. ถ้ากรณีผมไปซื้อ AVR มา แล้วต่อแบบ SPDIF ออกจากการ์ดเข้าไป ผมต้องซื้อสายแบบ Coaxial หรือ Optical มาต่อครับ รบกวนแนะนำยี่ห้อ/รุ่นดี ๆ ให้ด้วยครับ
    4. ผมสนใจ G9 ของ Leona อยู่ แต่มันมีตัว Excite กับปกติ ซึ่งตัวปกติดูแล้วใหญ่กว่าแต่ตัว Excite ทำมาเพื่อต่อกับคอม เล่นตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ
    5. ด้านหลังคอมผมไม่มีที่ตั้งลำโพงหลังเลย ถ้าต้องซื้อขาเพื่อตั้งลำโพง ซื้อที่ไหนถูกสุดครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Puripong's Avatar

ดันครับ

OverclockZone Member kks's Avatar
    ระยอง ครับช่วงนี้

ผมจะตอบเท่าที่รู้นะครับคุณจะได้ใช้เป็นแนวทางว่าจะต่อแบบไหน ที่ผมกำลังต่ออยู่(กำลังมั่วเลย) มันมีปัญหาแบบนี้นะครับ ผมต่อ digital OI(การ์ดผมไม่มี SDIF) แบบ Coax. แต่มันปล่อยแค่ 2.1 ทั้งที่หนังเป็น 5.1 ผมไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นกันหรือเปล่า ผมใช้ X-fi music ต่อ digital OI เข้าทาง Coax. ของ Receiver เท่าที่ผมลองพยามทำให้มันออก 5.1 ทั้งให้ ถอดรหัส (DTS, Dolby) จากตัว Sound Card หรือให้ตัว Receiver เป็นตัวถอดรหัส.. มันก็ไปแค่ 2.1 อยู่ดี (ลอง Update Diver Soundcard ก็อัพแล้วมันก็เหมือนเดิม)เหลือวิธีสุดท้ายที่จะให้มันเป็น 5.1(อีกวิธีผมไม่เคยลองคือต่อ Optical.ไม่รู้จะหาสายจากที่ไหน) และผมเข้าใจว่ามันน่าจะทำได้.....เพราะผมมาสังเกตุ
    ตอนที่ setup ให้เลือก ว่าจะต่อลำโพงแบบ digital หรือ analog ถ้าเลือกต่อแบบ digital มันมีให้เลือกสูงสุดแค่ 2.1 ครับแต่ถ้า analog มันถึงจะมี 5.1 ให้เลือกครับ เดื๋ยววันนี้จะไปซื้อสายมาต่อแล้วครับแล้วจะมาบอกอืกทีว่าได้หรือเปล่า(คิดว่าได้นะครับถ้าไม่ได้นี่ซวยเลยไม่รู้ทำไงแล้ว)
    1. ก็แถวร้านอมรหรือบ้านหมอก็น่าจะมีนะครับ/ราคาผมไม่รู้แต่ไม่ต้องเอาของแพงหรอกครับเพราะถ้าหูไม่เทพ..หรืออุปกรณ์ทุกอย่างไม่เทพจริงผมว่ามันต่างกันน้อยมาก สมมุติว่าถ้าคุณซื้อลำโพงคู่ละ 2 แสน สายก็คงต้องระดับใกล้ๆกันใช้เปล่าครับ
    2.มีครับสายยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ว่าคุณชอบแนวเสียงแบบไหนครับ...ลองดูตามเวป เครื่องเสียง Hi-End ผมเห็นเค้ามีสาย Coax ขายอยู่เลือกความยาวสายได้ด้วย
    3.ผมเคยต่อแบบ SDIF เหมือนกันตอนใช้การ์ดซาว์ดตัวเก่าแต่ไม่ได้สังเกตุว่ามันเป็น 5.1 หรือเปล่าไว้กลับไปลองแล้วจะมาบอกให้นะครับ ส่วน AVR จะเลือกยี่ห้อ/รุ่นไหนอยู่ที่คุณชอบเสียงแบบไหนครับ ห้องขนาดเท่าไหร่ ดูหนัง ฟังเพลงอะไรมากกว่ากัน... แต่ผมแนะนำให้ซื้อมือสองนะครับ เพราะไม่ต้องมา Burn อีกใช้ได้เลย ของมันตั้งอยู่กับที่มันไม่ได้สึกหรออะไรมันไม่เสียง่ายๆหรอกครับลองไปดูแถวๆราชประสงค์หลัง Big-C นะครับเวลาไปก็หาคนคอยเตือนสติไปด้วยไม่งั้นเดี๋ยวหมดตัวให้ตั้งงบว่าจะเอาเท่าไหร่แล้วก็เก็บบัตรเครดิตไว้บ้านนะครับ
    4.ขอโทษครับผมไม่เคยใช้แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าหน้าตามันเป็นไงเอาไว้รอผู้รู้มาตอบนะครับ
    5.เขียนแบบแล้วให้ร้านเฟอร์นิเจอร์ทำครับถูกที่สุด.....ผมเคยถามในร้านเครื่องเสียงขาตั้งอะไรก็ไม่รู้มีตั้งแต่ 3000-10000 บาทโคตรแพงเลย(สำหรับผมว่ามันแพงไปนะ)ผมเลยจำแบบมาจ้างช่างเค้าทำ คู่นึงก็ประมาณพันกว่าบาทมั่งจำไม่ได้แต่ช่างพวกนี้เค้าก็ฝีมือดีนะครับ...

OverclockZone Member Purity's Avatar

คือกำลังเล็งลำโพง 5.1 แบบโฮมเธียเตอร์มาใช้งานครับ แต่หัวของการ์ดเสียงมีแค่ 3 แล้วถ้าเกิดจะต่อไปลำโพง 5.1 ที่มี 6 ช่อง เลยอยากถามเรื่องสายและเรื่องอื่น ๆ ครับ

1. ต้องหาซื้อสายที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่
    - ถ้าเป็นชุดลำโพง 5.1 อย่างเดียว ไม่มี AVR (อาศัยการถอดรหัสจาก soundcard)
    หัวที่ soundcard มันจะเป็น stereo mini jack หรือ แจ๊คซาวเบ้าท์ , ที่ชุดลำโพงจะเป็นหัวแบบ AV ขาว-แดง
    ก็ให้เราหาซื้อสายแบบด้านนึงเป็น stereo mini jack หรือ แจ๊คซาวเบ้าท์ อีกด้านเป็น AV ขาว-แดง
    ซื้อแบบนี้มา 3 เส้นครับ
    ใช้สำหรับ คู่หน้า 1 เส้น
    ใช้สำหรับ คู่หลัง 1 เส้น
    ใช้สำหรับ center / sub 1 เส้น

หาได้ตามร้านอมร หรือร้านขาย accessories เกี่ยวคอมทั่วไปครับ
    ราคาขึ้นอยู่กับความยาว แต่จะอยู่ประมาณ 50-80 บาทครับ สำหรับความยาวไม่เกิน 3m

2. มีสายแบบมียี่ห้อดี ๆ สำหรับต่อแบบนี้โดยเฉพาะแนะนำมั้ยครับ
    - สายลักษณะนี้มักจะมีแต่แบบธรรมดา หรือถ้าจะเอายี่ห้อดีๆเค้ามักจะทำมาให้ใช้กับพวก ipod
    ซึ่งราคาจะสูงขึ้นไปมาก ตกประมาณเส้นละ 1000-2000 บ. ซึ่งถ้าเอามาฟัง mp3 ผมว่าไม่คุ้มกับการลงทุนครับ ใช้สายธรรมดา(ตามข้อ 1)ดีกว่า

3. ถ้ากรณีผมไปซื้อ AVR มา แล้วต่อแบบ SPDIF ออกจากการ์ดเข้าไป ผมต้องซื้อสายแบบ Coaxial หรือ Optical มาต่อครับ รบกวนแนะนำยี่ห้อ/รุ่นดี ๆ ให้ด้วยครับ
    - ก็แล้วแต่ครับ ว่า Audigy Value และ AVR มี coax หรือ optic หรือมีทั้ง 2 อย่าง
    ถ้ามีทั้ง 2 อย่างก็เลือกเลยครับว่าชอบแบบไหน
    แต่คนส่วนใหญ่จะชอบ coax มากกว่า
    ส่วนสาย coax แนะนำว่าเอาเส้นซักไม่เกิน 1000 บ.น่าจะกำลังดีครับ
    ลองดูที่นี่ก็ได้ (ตัว L5CFB หรือ ไม่ก็ Digiflex Gold II)
    http://www.avbestbuy.com/catalog/index.php?cPath=21_29

4. ผมสนใจ G9 ของ Leona อยู่ แต่มันมีตัว Excite กับปกติ ซึ่งตัวปกติดูแล้วใหญ่กว่าแต่ตัว Excite ทำมาเพื่อต่อกับคอม เล่นตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ
    - อันนี้ไม่ทราบครับ รอท่านต่อไป

5. ด้านหลังคอมผมไม่มีที่ตั้งลำโพงหลังเลย ถ้าต้องซื้อขาเพื่อตั้งลำโพง ซื้อที่ไหนถูกสุดครับ
    - ต้องดูว่าเป็นขาตั้งแบบไหน
    ถ้าเป็นแบบแขวน อันนี้จะถูกหน่อย ตามอมรน่าจะมี ไม่น่าเกิน 1000 บ.
    แต่ถ้าเป็นแบบมีฐานสำหรับว่างตั้งลำโพงล่ะก็ อันนี้จะแพงหน่อยครับ
    ถูกสุดที่เจอคือคู่ละ 1500 บ. เป้นขาตั้งสำหรับวางลำโพง surround ของพวกชุด Home Theater ซึ่งจะปรับระดับได้
    Last edited by Purity; 18 Jul 2007 at 11:07:50.

OverclockZone Member

สามารถใช้ตัวแปลง mini jack ให้เป็นสายธรรมดา 2 สายได้ครับ หรือจะซื้อสายที่ด้านนึงเป็น mini jack อีกด้วนเป็นหัวธรรมดาก็ได้ครับ แต่ระวังเสียบสายซับกับ center สลับกันนะครับ
    หรือลำโพงบางยี่ห้อก็จะแถมสายแบบที่เสียบกันเลยมาให้ครับ

1.ถ้าสายธรรมดาที่พันทิพย์ก็มาครับไม่ถึงร้อยบาท ราคาจะขึ้นอยู่กับความยาวของสายด้วยครับ
    2.ลองดูตามเวปที่ด้านบนแนะนำเลยครับ
    3.ลองเข้าไปที่ http://www.htg2.net/ แนะนำไม่ถูกเหมือนกันครับ
    4.ถ้าสนใจของ G9 ลองเข้าไปดูที่กระทู้นี้ดูนะครับเผื่อจะได้คำตอบ
    http://www.thaidvd.net/forum/upload/...f=24&t=131136&
    5.ถ้าจะเอาแบบถูก ๆ ก็ลองไปหาดูที่แถวบ้านหมอดูนะครับ

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

G9 Excite ครับ รุ่นใหม่ ผมว่าจะซื้อเหมือนกัน

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความรู้ใหม่ ๆ ผม โดยเฉพาะคุณ kkf, Purity และ kmforever ครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

กระทุ้จบรึยัง จะเข้ามาแจม

อยากได้ opticle ใช่บ่ จัดให้ด้วยวิธีง่ายที่สุด

คือหาไอ้นี่มา ซื้อมาเมื่อวาน 50 บาท น่าจะพอหาได้บ้างในนี้

เสียบโลด สายแดง +5 volt vcc สายน้ำตาล sp_DIF out สายดำ ground

AD_EXT

AUD_EXT
    Last edited by battlecruiser; 22 Jul 2007 at 00:30:42.

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    กระทุ้จบรึยัง จะเข้ามาแจม

อยากได้ opticle ใช่บ่ จัดให้ด้วยวิธีง่ายที่สุด

คือหาไอ้นี่มา ซื้อมาเมื่อวาน 50 บาท น่าจะพอหาได้บ้างในนี้

เสียบโลด สายแดง +5 volt vcc สายน้ำตาล sp_DIF out สายดำ ground

ส่วนการ์ด ที่ decode Dolbydigital / DTS เองไม่ได้ ผมไม่รุ้นะ

AD_EXT

AUD_EXT
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับ ^^ กระทู้ยังไม่จบครับ เพราะผมยังซื้อ AVR ไม่ได้ แต่มีลำโพงแล้ว (เอ๊ะ เกี่ยวมั้ย)

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar

การ์ด live / Audigy 1 2 ธรรมดา zs / 4pro

จะใช้ Coaxial ให้เอา 3.5mm to rca เสียบที่ digital out ได้เลย

แล้วเอา สายข้างสีดำ ไปต่อ Coaxial in ที่ลำโพง

ปรับเป็น 5.1 แล้วติ๊ก digital out only แค่นี้ก็ออก 5.1 แล้ว

ส่วน การ์ดพวกที่เป็น Digital_IO ยังไม่ยืนยันนะ เพราะลองแล้วตามวิธีข้างบน มันออก แค่ 2 channel

ยังไม่ได้หา Decoder มาลองซักที
    Last edited by battlecruiser; 22 Jul 2007 at 00:54:24.

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    การ์ด live / Audigy 1 2 ธรรมดา zs / 4pro

จะใช้ Coaxial ให้เอา 3.5mm to rca เสียบที่ digital out ได้เลย

แล้วเอา สายข้างสีดำ ไปต่อ Coaxial in ที่ลำโพง

ปรับเป็น 5.1 แล้วติ๊ก digital out only แค่นี้ก็ออก 5.1 แล้ว

ส่วน การ์ดพวกที่เป็น Digital_IO ยังไม่ยืนยันนะ เพราะลองแล้วตามวิธีข้างบน มันออก แค่ 2 channel

ยังไม่ได้หา Decoder มาลองซักที
    โห ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ กระจ่างชัดสุด ๆ

แล้วไป ได้ลำโพงรุ่นใหนมาล่ะ ตอนนี้ จะได้แนะนำต่อให้ถูกทาง

จริงๆ ต่อแบบ analog ก็ได้ ไอ้ SP_DIF มันไม่ได้เสียง ดีเด่นกว่า analog จากตัวการ์ดเท่าไรนักหรอก

ระบบบนการ์ด
    dac แปลง digital signal ที่ออกจากชิพ ให้เป็น analog signal และผ่าน op-amp เพื่อขยายแรงดัน ก่อนออกสู่ amplifier /speaker

ถ้าจะใช้ Digital SP_DIF มันก็ไม่ผ่าน ไอ้พวกข้างบน แต่ส่งตรง ไปที่ Reciever / Decoder เลย

มัน ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ DAC ในตัว Reciever / Decoder ด้วยว่าดีแค่ใหน

ยังไงๆมันก็ต้องแปลงกลับเป็น analog คืนก่อน แล้วค่อยไปเข้า ภาคขยายเสียง แหละ

และที่สำคัญ การแปลงสัญญาณ ที่นอกเครื่องคอมพิวเตอร์ มันปราศจากสัญญานรบกวน ใน เคส
    Last edited by battlecruiser; 22 Jul 2007 at 01:19:56.

แล้วไป ได้ลำโพงรุ่นใหนมาล่ะ ตอนนี้ จะได้แนะนำต่อให้ถูกทาง

จริงๆ ต่อแบบ analog ก็ได้ ไอ้ SP_DIF มันไม่ได้เสียง ดีเด่นกว่า analog จากตัวการ์ดเท่าไรนักหรอก

ระบบบนการ์ด
    dac แปลง digital signal ที่ออกจากชิพ ให้เป็น analog signal และผ่าน op-amp เพื่อขยายแรงดัน ก่อนออกสู่ amplifier /speaker

ถ้าจะใช้ Digital SP_DIF มันก็ไม่ผ่าน ไอ้พวกข้างบน แต่ส่งตรง ไปที่ Reciever / Decoder เลย

มัน ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ DAC ในตัว Reciever / Decoder ด้วยว่าดีแค่ใหน

ยังไงๆมันก็ต้องแปลงกลับเป็น analog คืนก่อน แล้วค่อยไปเข้า ภาคขยายเสียง แหละ

และที่สำคัญ การแปลงสัญญาณ ที่นอกเครื่องคอมพิวเตอร์ มันปราศจากสัญญานรบกวน ใน เคส
    ตอนนี้ขุดเอาลำโพง 5.1 ของเก่า Soken มาใช้ครับ ต่อโดยใช้สายแบบ Y จำนวน 3 สายเข้าไปครับ แต่เล็งว่าจะไปซื้อ G9+ AI6600 มาใช้ครับ และก็เคยคิดว่าต่อแบบดิจิตอลจะให้เสียงดีกว่าอนาล็อก แต่ถ้าไม่ต่างก็อาจซื้อแค่ G9 แล้วต่ออนาล็อกครับ ท่านมีความเห็นยังไงครับ

สรุป Analog + สายเทพๆ

ส่วนเรื่องลำโพงตัวใหนเสียงดี รอท่านต่อไป

สรุป Analog + สายเทพๆ

ส่วนเรื่องลำโพงตัวใหนเสียงดี รอท่านต่อไป
    มีสายอนาล็อกเทพ ๆ แนะนำมั้ยครับ เน้นเล่นเกมส์ + ดูหนังเป็นหลักครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Puripong View Post
    มีสายอนาล็อกเทพ ๆ แนะนำมั้ยครับ เน้นเล่นเกมส์ + ดูหนังเป็นหลักครับ
    VENDENHUL 3000/6000 ต่อชุด
    AUDIO QUEST 5000/10000 ต่อชุดครับ

ไม่รู้ว่า อยากได้ เทพชั้นใหน บอกงบหน่อยก็ดีนะครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

บอกงบแล้วก็ บอกแนวเสียงที่อยากได้ด้วบนะครับ เดียวจะบอกให้ สัก 2-3 รุ่น

แต่ละยี้ห้อและแต่ละรุ่นให้เสียงไม่เหมือนกัน

สาย digital ก็เช้นกัน ให้เสียงที่ต่างกันครับ

และ ถ้าจะเล่น digital ให้ใช้สายแบบ COAXCIAL (ไฟฟ้า)เสียงดีกว่า OPTICAL (แสงครับ)

OverclockZone Member Purity's Avatar

^
    ^
    เทพไปไม๊ท่าน เห็นราคาแล้วแอบตกใจ อิอิ
    แซวเล่นนะครับ

รบกวนถามคุณ battlecruiser ครับ
    ไม่ทราบผมเข้าใจถูกไม๊ตามในรูป

เพราะขั้วที่ soundcard มักจะเป็นแบบ mini jack

ส่วนจขกท. ถ้าลำโพงเป็น G9 สายสัญญาณผมไม่แนะนำให้ใช้เส้นเกิน 1000 นะครับ
    เพราะไม่น่าจะคุ้มกับความแตกต่างที่จะได้เพิ่มมาแน่ๆ แถมเส้นละ 1000 ใช้ 3 เส้น ตก 3000 บ.
    ถ้าเป็น coax บวกกับมี AVR ดีๆ จึงจะน่าลงทุนเพราะใช้เส้นเดียว

อีกอย่าง G9 (หรือพวกลำโพงแซทเทิลไลท์ที่ใช้สายยัด) ไม่อยากแนะนำให้ต่อกับ AVR นะครับ
    เพราะเค้าไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการนี้
    อีกอย่างเกรงเรื่องความต้านทานของลำโพงด้วย
    ต้องถัดขึ้นไป เป็น G3 ถึงจะต่อได้(แต่ก็ยังไม่คุ้มอยู่ดี)

ถ้าคิดจะใช้ G9 ต่อกับ soundcard ค่อนข้างแน่นอนกว่าครับ
    Last edited by Purity; 22 Jul 2007 at 10:23:26.

อิอิ เพราะคำว่าเทพนี้แหละครับ มัน ไม่มีความหมายตายตัว

50 บาท ก็เทพได้
    5000 ก็เทพ ได้
    100000 ก็เทพได้

หากไม่ระบุงบ ก็เทพหมดแหละครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

G9 Exciteคุ้มกว่าครับ แต่ธรรมดาก็เยี่ยมแล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks