Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีการต่อสายจากการ์เสียง Audigy Value 7.1 ไปยังลำโพงโฮมเธียเตอร์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Puripong View Post
    มีสายอนาล็อกเทพ ๆ แนะนำมั้ยครับ เน้นเล่นเกมส์ + ดูหนังเป็นหลักครับ
    VENDENHUL 3000/6000 ต่อชุด
    AUDIO QUEST 5000/10000 ต่อชุดครับ

ไม่รู้ว่า อยากได้ เทพชั้นใหน บอกงบหน่อยก็ดีนะครับ

Comment

บอกงบแล้วก็ บอกแนวเสียงที่อยากได้ด้วบนะครับ เดียวจะบอกให้ สัก 2-3 รุ่น

แต่ละยี้ห้อและแต่ละรุ่นให้เสียงไม่เหมือนกัน

สาย digital ก็เช้นกัน ให้เสียงที่ต่างกันครับ

และ ถ้าจะเล่น digital ให้ใช้สายแบบ COAXCIAL (ไฟฟ้า)เสียงดีกว่า OPTICAL (แสงครับ)

Comment

^
        ^
        เทพไปไม๊ท่าน เห็นราคาแล้วแอบตกใจ อิอิ
        แซวเล่นนะครับ

รบกวนถามคุณ battlecruiser ครับ
        ไม่ทราบผมเข้าใจถูกไม๊ตามในรูป

เพราะขั้วที่ soundcard มักจะเป็นแบบ mini jack

ส่วนจขกท. ถ้าลำโพงเป็น G9 สายสัญญาณผมไม่แนะนำให้ใช้เส้นเกิน 1000 นะครับ
        เพราะไม่น่าจะคุ้มกับความแตกต่างที่จะได้เพิ่มมาแน่ๆ แถมเส้นละ 1000 ใช้ 3 เส้น ตก 3000 บ.
        ถ้าเป็น coax บวกกับมี AVR ดีๆ จึงจะน่าลงทุนเพราะใช้เส้นเดียว

อีกอย่าง G9 (หรือพวกลำโพงแซทเทิลไลท์ที่ใช้สายยัด) ไม่อยากแนะนำให้ต่อกับ AVR นะครับ
        เพราะเค้าไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการนี้
        อีกอย่างเกรงเรื่องความต้านทานของลำโพงด้วย
        ต้องถัดขึ้นไป เป็น G3 ถึงจะต่อได้(แต่ก็ยังไม่คุ้มอยู่ดี)

ถ้าคิดจะใช้ G9 ต่อกับ soundcard ค่อนข้างแน่นอนกว่าครับ
        Last edited by Purity; 22 Jul 2007, 10:23:26.

Comment

อิอิ เพราะคำว่าเทพนี้แหละครับ มัน ไม่มีความหมายตายตัว

50 บาท ก็เทพได้
          5000 ก็เทพ ได้
          100000 ก็เทพได้

หากไม่ระบุงบ ก็เทพหมดแหละครับ

Comment

G9 Exciteคุ้มกว่าครับ แต่ธรรมดาก็เยี่ยมแล้ว

Comment

ขอบคุณ คุณ Purity สำหรับคำแนะนำ และคุณ wikorn สำหรับราคาสายครับ ผมตกลงใจแล้วว่าจะเอาการ์ดเสียงต่อ G9 โดยตรง ส่วนสายอนาล็อกนั้นตอนแรกตั้งงบไว้ 1,000 บาทต่อ 1 สาย แต่พอดูราคาที่คุณ wikorn บอกแล้ว -_- ไม่ไหวครับ ระดับผมไปถึงเทพไม่ได้ ประกอบกับที่คุณ Purity บอกว่าไม่คุ้มด้วย เอาเป็นว่า ผมจะเอาสาย 3 เส้นที่ซื้อมาเส้นละ 49 บาทมาต่อกับซับของ G9 ไปแทนแล้วกันครับ ขอบคุณครับ ^^

Comment

ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้ G9 ราคาเท่าไรแล้ว
                ถ้ายังใกล้ๆหมื่นอยู่ตอนนี้เห็นมี sony ซีรี่ Mu Te Ki ออกมาใหม่
                ยังไงลองไปฟังเผื่อเลือกเป็นอีกช้อยก็น่าสนใจใจครับ

Comment

Originally posted by Purity View Post
                  ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้ G9 ราคาเท่าไรแล้ว
                  ถ้ายังใกล้ๆหมื่นอยู่ตอนนี้เห็นมี sony ซีรี่ Mu Te Ki ออกมาใหม่
                  ยังไงลองไปฟังเผื่อเลือกเป็นอีกช้อยก็น่าสนใจใจครับ
                  เอิ๊กๆๆ ตอนนี้ G9ชุดละ 4990 ส่วนex 5990 ส่วนG3 7990

Comment

Working...
                  X