overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: S41 ทำไมไฟถึงดูดครับ

OverclockZone Member

Default S41 ทำไมไฟถึงดูดครับ

ผมซื้อ S41 มาใช้ได้ 2 วันแล้ว มีความรู้สึกว่าบริเวณที่ไม่ใช้ Keyboard เมื่อมือไปสัมผัสจะรู้สึกว่าถูกไฟดูดนะครับ ไม่ทราบว่าผู้ที่ใช้ S41 มีปัญหาเดียวกับผมหรือไม่ และอยากทราบว่าวัสดุที่นำมาทำในบริเวณที่มีปัญหาเป็นวัสดุอะไร เป็นพลาสติกหรือไม่

OverclockZone Member poon4209's Avatar

ตรงแผงวางมือหรอคับ?

วัสดุที่ใช้รู้สึกจะเป็นอลูมิเนียมคับ
    The fine aluminium hairline finish palm rest gives it a metropolitan touch.

ลองเอาไปให้ศูนย์เช็กดูดีกว่าครับ ผมว่ามันไฟไม่น่าจะรั่วได้นะครับ

OverclockZone Member Austin's Avatar

เห็นเป็นกันหลายคนน่ะครับ เรื่องไฟดูดตรงบริเวณวางมือ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เห็น asus ของเพื่อนบางรุ่นก็เป็น

macbook ก็เป็น
    macbookpro ก็เป็น

แต่ acer ยังไม่เห็นมีใครเป็น อิอิ

ps000000
    Guest

ส่วนไหนเป็นโลหะ จะดูดหมดแหละครับ ถ้าไฟมันลงกราวด์

ของผมก็เป็นนะเป็นมั่งไม่เป็นมั่ง
    แต่ก็รู้สึกเฉยๆ อ่ะเพราะว่ามันไม่ได้ดูดแรงจนเจ็บเหมือนตอนโดนไฟเคสดูด

s41 เหมือนมันแค่ตอดหนุกๆ หรือว่าเพราะผมหนังหนาหว่าอิอิ

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

จาไปให้เค้าดู หรือว่าจะทน คับ

OverclockZone Member poon4209's Avatar

Quote Originally Posted by tragodius View Post
    ของผมก็เป็นนะเป็นมั่งไม่เป็นมั่ง
    แต่ก็รู้สึกเฉยๆ อ่ะเพราะว่ามันไม่ได้ดูดแรงจนเจ็บเหมือนตอนโดนไฟเคสดูด

s41 เหมือนมันแค่ตอดหนุกๆ หรือว่าเพราะผมหนังหนาหว่าอิอ
    เป็น SM รีป่าวคับ ล้อเล่นคับ อิอิ

OverclockZone Member ballxp's Avatar

ขอยืนยันนะครับ เครื่อง S1 ไม่ดูดหนะ !! ตั้งแต่ซื้อมาก็กลัวมันจะดูดนะ แต่ไม่ดูดเลยครับ
    เครื่อง Asus A1 เครื่องเก่าผม ยังดูดจนแบบ สะดุ้งเลย แต่ S41 ผมไม่ดูดเลยอะ งง เหมือนกัน

vaio sz ก็เป็นครับ บางที

ตรงที่ฝากข้อมือมันเป็นอลูมิเนี่ยมน่ะ

มาบอกวิธีแก้ไข ให้สลับขั้วปลั๊กไฟ 220 V หรือปลั๊กสามตาที่เสียบกับไฟบ้านนั่นแหละ
    ผมใช่ HP ก็มีรั่วบ้างตอนแฟนผมไปสลับขั้วที่ปลั๊กสามตา ผมจะ มาร์ค ไว้ว่าขาไหนอยู่บน-ล่าง หรือซ้าย-ขวา
    เพราะว่าไฟฟ้าบ้านเรามันไม่มีระบบ Ground มันจึงมีการรั่วบ้างถ้าเราสลับ line - neutron

ลองดูว่าหายมั้ย

และอีกวิธีการเช็คว่าสายไหนเป็น Line หรือ nuetron คือต้องใช้ไขควงเช็คไฟแตะดูว่าขั้วไหนมีไฟ ไม่มีไฟ ปลอดภัยที่สุด

รองสรับขั้วปลั๊กแล้วคับ ไฟดับทั้งบ้านเลยคับ (อ่ะล้อเล่น!!!) ใช้ได้คับไฟไม่ดูดแล้ว ขอบคุณทุกท่านมากคับที่ให้ข้อมูล

OverclockZone Member specialty's Avatar

เออ ไม่อยากจะพูดนะครับ ว่าปัญหา นี่อ่ะ มีทุกยี่ห้อแหละครับ เพราะ เครือ่งมาน ยังใหม่ อยู่ มาน จะเกิดไฟฟ้าสถิต ได้ง่ายๆอ่ะครับแล้ว ยิ่ง วัสดุ ของ s41 ต้องจุดวางมือ ทำมาแบบ เป็น ลายขวาง มันเลย เกิดได้นะครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับ ไม่มีปัญหา กับ เครื่องใช้ไปซักพัก เด๋วก็ จะไม่มีอาการ เองครับ

ตอนก่อนซื้ออ่านในนี้เจอก็แอบกลัวเหมือนกันน่ะครับ
    แต่ไม่เคยโดนดูเลย

OverclockZone Member specialty's Avatar

ผม เคยโดน ครั้งเดียวแล้วก็ ไม่โดนอีกเลย ตอนนั้น พอดี เอามือไปโดนรู usb แล้วพื้นที่หอเป็นหินอ่อน ดูดจ๊วบๆเลย

Bookmarks

Bookmarks