Announcement

Collapse
No announcement yet.

เบื่อหรือยัง ขอคนช่วยสอนวิธี Overclock Comp ระดับเทพหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เบื่อหรือยัง ขอคนช่วยสอนวิธี Overclock Comp ระดับเทพหน่อยครับ

ช่วยสอนวิธี Overclock หน่อยครับ ประกอบ คอมพ์ไว้ 2 ชุด ไว้แข่งทำคะแนน 3DMARK06 กับเพื่อนๆ ตั้งใจว่าจะไปให้สุดเท่าที่ยังเสถียรพอใช้งานได้จริง และทดสอบ 3DMARK06 ได้จบ แต่ก่อนเคย Post ถามชุด FX-60 แต่ไม่มีใครบอกเลย มีแต่วิจารณ์ คราวนี้ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ ไม่ต้องวิจารณ์ ผมไม่ได้มาอวด เป็นแค่พวกบ้าสุดขีด มีความสุขกับงานอดิเรกแบบนี้ และพอมีตังนิดหน่อย

ชุดแรก(มีภาพประกอบ)
    CPU : Intel Core 2 Extreme X6800
    MB : Asus P5N32-SLI SE Deluxe ( Most updated BIOS )
    Ram : OCZ Titanium Alpha DDR2-8000 1066Mhz 1 GB x 2 Dual Channel CL4
    HDD : Western Digital Raptor X 150 GB x 3 Raid 0
    VGA: 2 x XFX 7950 GX2 XXX Edition 570 Mhz Quad SLI ( Driver 91.47)
    Case : Thermaltake Kandalf
    PSU : Enermax Galaxy 1,000 watt
    Cooling : Thermaltake Big water 745 + Thermaltake Volcano with fan

ชุดสอง(มีภาพประกอบ)
    CPU : Intel Core 2 Extreme X6800
    MB : Asus P5W-DH Deluxe ( Most updated BIOS )
    Ram : Geil DDR2-6400 800Mhz 1 GB x 4 Dual Channel CL3
    HDD : Western Digital Raptor X 150 GB x 3 Raid 0
    VGA : Powercolor ATI 1950 XTX Crossfire edition+
    Powercolor ATI 1950 XTX for slave
    Sound: Creative X-Fi Fatal1ty
    Case : Thermaltake Kandalf
    PSU : Enermax Galaxy 1,000 watt
    Cooling : Thermaltake Big water 745 + Thermaltake Rocket

2 ชุดนี้ เทียบกันเองแล้ว แบบเดิมๆไม่ Overclock ชุดแรกได้คะแนน 9,950 ,ชุดสองได้คะแนน 10,825
    เห็นน้องๆในนี้จัดชุดคล้ายกัน Overclock ไปได้จนถึง 13,xxx ทำได้อย่างไรครับ Set อย่างไร ขอรายละเอียดด้วยครับ เช่น Clock speed , ตัวคูณ , CPU Vcore , Ram Speed , Ram Vcore ,Latency, ผมลองหลายครั้งแล้ว ไปได้ไม่ไกลเลย สงสัยจะทำไม่เป็น Bios ไม่ boot, หรือผ่านไปได้ ก็ Windows ไม่ Boot, อย่างเบาก็ windows hang หรือ 3DMARK06 รันไม่จบ ดับก่อน จนปัญญาแล้วครับ เลยมาขอคำแนะนำ
    1.วิธี Overclock
    2.ควรจะเล่นชุดไหนไปแข่งกับเขา
    3. ต้องปรับปรุงอะไรอีกด้าน Hardware หรือ สลับกันใน 2 ชุดนี้ก็ได้ แต่เอาแบบใช้งานประจำวันได้ด้วยนะ ครับ
    ถือว่าช่วยเหลือคนคอเดียวกันแล้วกันนะครับ ตอนนี้ ทำคะแนนได้สุดแค่ 12,680 มีคนทำได้ 16,xxx ในระบบคล้ายกัน เลยอยากลองทำบ้างอ่ะครับ รู้สึกเขาจะ Overclock X6800 ไปได้ถึง 5 Ghz แน่ะ ทำได้ไงไม่เข้าใจ ความร้อน CPU ผมอยู่ที่ 29-35 C ,ใช้ Window XP pro มีแค่ 3Dmark06 ,CPUZ, PCmark05,Snagit, กับ Driver เปล่าๆ ขอบคุณครับ

ชุดสอง

Comment

ถ้ากล้าเล่นของแบบนี้ ผมคงไม่มีอะไรจะแนะนำแล้วล่ะครับ หุหุ

Comment

ผล Testครับ

คะแนน 3DMARK06 กระเตื้องขึ้นหน่อยครับ ไป Overclock ที่ VGA card แต่ CPU เข็นไม่เป็นจริงๆ ยังต้องการความช่วยเหลือครับ

Comment

ผมก็ไม่รู้จะแนะนำอะไรครับ ตัวผมเองยังไม่มีบุญได้เจอของขนาดชุดนี้เลย
          เอาเป็นว่า มีปัญหาอะไรก็ ถามมาเป็นข้อ ๆแล้วกัน แนะไม่ถูกครับ

ไม่งั้นก็ไปดู ที่ TEST หน้าเวปหนะครับ ที่เขาลงโชว์ลองดูเป็นแนวทางได้เลยครับ ชุดแบบนี้ คนในเวป ไม่ค่อยมีไครเคยลองหรอกครับ ต้องเข้านอนก่อนนะถึงจะได้ใช้ อิอิ

Comment

ขออนุญาติถามเป็นข้อๆนะครับ เป็นชุดสองนะครับ เพราะเร็วกว่าโดยยังไม่ Overclock เลยจะเอาชุดนี้แข่ง
            1.การเพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา ด้วยการเพิ่มตัวคูณ หรือ เพิ่มClock speed ของ CPU หรือ เพิ่มความเร็ว FSB แตกต่างกันอย่างไร มีผลต่อ CPU และ Hardware อื่นๆอย่างไร แบบไหนให้ผลดีที่สุดครับ คือเร็วแต่ Stable หรือต้อง ผสมผสานกัน ผมหาจุดลงตัวไม่ได้ Bios มันไม่ Boot ให้

2.เวลาผมตั้งค่าใน Bios เสร็จแล้ว พอกด Safe setting คอมพ์มันดับเลย เหมือนไฟดับ ไม่ใช่แบบ Restart สัก 2 วิ มันStartเอง โดยไม่ได้ Save การตั้งค่าของเรา มันเป็นไรอ่ะครับ ไฟไม่พอหรือเปล่า

3.ใน Bios ตั้ง CPU Vcore ได้ถึงแค่ 1.7 V มันไม่ Boot แต่เห็นน้องๆในนี้ ตั้งได้ถึง 2.0 V สำหรับ Overclock X6800 ผมเลย Set เป็น Auto ก็ไม่ Boot เหมือนเดิม ทั้งหมดนี่ Set Clock speed ที่ มากกว่า 3.5 Ghz ครับ มันไปไม่ถึงเลย มันเป็นเพราะ Ram หรือ CPU กันแน่ งง
            ต้องตั้ง Vcore CPU ,Ram ยังไงครับ แล้วพวกแรงดันไฟ NB ,SB, PCIE เนี่ยต้องตั้งใหม่ไหมครับ ผมSet ไว้ที่ Auto

4.เวลาเพิ่ม Clock speed ของ CPU ,Clock speed ของ Ram ก็เพิ่มด้วย มันไม่ Boot เพราะ Ram มันตามไปไม่ได้หรือเปล่าครับ ถ้าจะแก้ด้วยการ Lock ความเร็ว RAM หรือ เพิ่มแรงดันไฟ Ram ถูกต้องไหมครับ ที่ถูกควรทำยังไง

5.การตั้งค่า Latency ของ Ram มีผลต่างจากการเพิ่ม Clock speed Ram ยังไงครับ ตั้งตัวไหนได้บ้าง ต้องตั้งเท่าไรถึงจะเหมาะครับ

6.เวลาใช้ การ Overclock แบบ Auto ใน Bios เช่น Set ไว้ที่เพิ่ม 15 % มันจะไปเพิ่มความเร็วของอะไรบ้างครับ เพราะเวลา ผมตั้งแบบนี้ Clock speed CPU เพิ่มขึ้น แต่ Ram จะลดลงในหน้า Post เช่น RAM DDR2-8000 กลายเป็น DDR2-4200 เพราะอะไรครับ แล้วมีผลอะไรไหม

ถามซะเยอะ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ แต่ผมว่าคำตอบน่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนที่กำลังหัด Overclock

Comment

แรงๆๆๆๆ.....ตาร้อน.....

Comment

1.การเพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา ด้วยการเพิ่มตัวคูณ หรือ เพิ่มClock speed ของ CPU หรือ เพิ่มความเร็ว FSB แตกต่างกันอย่างไร
                -CLock speed จะเพิ่มขึ้นได้ ทำได้ 2 แบบ คือ
                1 เพิ่มตัวคูณ เดียวนี้ทำไม่ค่อยได้ถูกล็อก
                2 เพิ่ม FSB ครับ
                พอเข้าใจนะครับ

CPU และ Hardware อื่นๆอย่างไร
                -การ FSB ทำให้ ความเร็ว บัส ตัวอื่นเพิ่มตาม แต่ บอร์ดระดับที่คุณเลือก มันล็อกบัสได้ ไม่เพิ่มแน่ แพงตับแรบขนาดนั้น

แบบไหนให้ผลดีที่สุดครับ คือเร็วแต่ Stable หรือต้อง ผสมผสานกัน ผมหาจุดลงตัวไม่ได้ Bios มันไม่ Boot ให้
                - เพิม FSB ครับ ส่วนเถียร ตองหาเอาเองครับ
                --------------------------------------------------------------------------
                2.เวลาผมตั้งค่าใน Bios เสร็จแล้ว พอกด Safe setting คอมพ์มันดับเลย เหมือนไฟดับ ไม่ใช่แบบ Restart สัก 2 วิ มันStartเอง โดยไม่ได้ Save การตั้งค่าของเรา มันเป็นไรอ่ะครับ ไฟไม่พอหรือเปล่า
                - PSU หรือ ไม่ก็ บอร์ด นี้แหละครับ ลองแฟรชใบออสดูก่อน
                --------------------------------------------------------------------------
                3.ใน Bios ตั้ง CPU Vcore ได้ถึงแค่ 1.7 V มันไม่ Boot แต่เห็นน้องๆในนี้ ตั้งได้ถึง 2.0 V สำหรับ Overclock X6800 ผมเลย Set เป็น Auto ก็ไม่ Boot เหมือนเดิม ทั้งหมดนี่ Set Clock speed ที่ มากกว่า 3.5 Ghz ครับ มันไปไม่ถึงเลย มันเป็นเพราะ Ram หรือ CPU กันแน่ งง
                -ปรับแบบนี้ เหมือนเดาสุ่มเลยครับ
                - แล้วCPU ไร ยัดไปขนาดนั้น เดียวก็กลับบ้านเก่าหล่อก
                4.เวลาเพิ่ม Clock speed ของ CPU ,Clock speed ของ Ram ก็เพิ่มด้วย มันไม่ Boot เพราะ Ram มันตามไปไม่ได้หรือเปล่าครับ ถ้าจะแก้ด้วยการ Lock ความเร็ว RAM หรือ เพิ่มแรงดันไฟ Ram ถูกต้องไหมครับ ที่ถูกควรทำยังไง
                -ไปอ่านข้อ 1 ใหม่ครับ
                ---------------------------------------------------------------------------

5.การตั้งค่า Latency ของ Ram มีผลต่างจากการเพิ่ม Clock speed Ram ยังไงครับ ตั้งตัวไหนได้บ้าง ต้องตั้งเท่าไรถึงจะเหมาะครับ
                - ไม่ได้มีผลจาก / แต่มีผลต่อการ เพิ่มบัสครับ
                CLสูง เพิ่มบัสได้สูง แต่ ส่งข้อมูลช้าลง
                -------------------------------------------------------------------------
                6.เวลาใช้ การ Overclock แบบ Auto ใน Bios เช่น Set ไว้ที่เพิ่ม 15 % มันจะไปเพิ่มความเร็วของอะไรบ้างครับ เพราะเวลา ผมตั้งแบบนี้ Clock speed CPU เพิ่มขึ้น แต่ Ram จะลดลงในหน้า Post เช่น RAM DDR2-8000 กลายเป็น DDR2-4200 เพราะอะไรครับ แล้วมีผลอะไรไหม
                - ลืมไปได้เลยครับ สำหรับ AI ของ ASUS ถ้าจะ OC เมนนวลส้วนๆ ครับถึงจะเกิด

Comment

2เครื่อง เครื่องละเท่าไรเอ่ย

Comment

ถ้าผมมีแบบนี้ผมจะไม่ลากเลยครับ เสียดายของ
                    ขอไอ้ตัวแดงๆคู่นั้นหน่อยดิ

Comment

ต้องอธิบายยาว ลองหาข้อมูล พวก CORE2 DUO OVERCLOCKING GUIDE ตามเว็ปฝรั่ง ลองเซิร์ซดูครับ มีเยอะเลยล่ะ หรือไม่งั้น เมลมาหาผมก็ได้ครับ ยินดี (ไม่เก่งเท่าไหร่ แต่พอทำได้)

Comment

โอ้แม่เจ้า ตามนั้นเลย จน_เครียด_กินเหล้า อิจฉา... แรงชั้นเทพแล้วจะเข็นให้ขึ้นชั้นพรหมหรือไง

Comment

เหอๆๆ ใครจะกล้าแนะนำบ้างเนี้ย ช่วยๆ เค้าหน่อยแล้วกัน แค่เห็นก็ไม่กล้าอัดแล้ว

Comment

แรงที่สุดในโลกแล้วมั้ง

Comment

บางคนเฉยๆ บางคนน่ารัก คนดีมีเยอะ

คนคอเดียวกัน เจอของมันๆ ขนาดนี้ เป็นเว็บอื่นเค้านัดคุยเจอตัว ไปนั่งลุยกันแล้วครับ
                              อิดออดไม่มีประโยชน์ ไปเล่นของจริงกันเล้ย

สมัยเด็กๆ มีเพื่อนมีตังค์มากกว่าก็คบกันได้ เติบโตไปด้วยกันได้ครับ

ส่วนลุงขอบายครับ 2 คน 100 ต้องนั่งมอง เพราะสมองเดินช้าแล้ว

Comment

Working...
                              X