Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะเปลี่ยนจาก Zalman 9700 NT ===> Thermaltake Big Water 735

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะเปลี่ยนจาก Zalman 9700 NT ===> Thermaltake Big Water 735

สนใจลองใช้ Liquid Cooling นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นความคิดที่ดีหรือไม่ ถ้าจะเปลี่ยนจาก Air Cooling เป็น Liquid Cooling

ผมใช้ Zalman 9700 NT อยู่ครับ ===> เป้าหมายคือ Thermaltake Big Water 735 ... ผมใช้ Case ของ Cooler Master Centurion 5 (หรือที่หลายท่านเรียกสั้นๆ C5) - Mid Tower

ขอรบกวน GURU ช่วยแจกแจงข้อดี / ข้อเสียของ Thermaltake Bigwater 735 ด้วยครับ ... ขอบคุณนะครับ

sigpic

ง่ายๆเลยก็ air ไม่ต้องดูแลรักษาอาไรมันมากแค่เป่าฟุ่น น้ำ ต้องเช็คบ่อยๆ หมั่นเติมน้ำ เพราะอาจจะลั่วได้ ต้องเช็คบ่อยๆ

Comment

อยากได้พัดลมตัวนั้นมั่งอะคับหาซื้อที่ไหนได้บ้างอ่า (นอกจากพันธุ์ทิพย์) บ้านอยู่แถวรังสิตอ่ะคับ

Comment

ดีกว่า 9700LED แน่นอนครับ
        อุณภูมิคงที่ดี ไม่แกว่ง

Comment

ถ้าไม่ได้จำเป็นมากก็เก็บเงินไว้ก็ได้ครับ แต่ถ้าเงินเหลือก็เปลี่ยนเลย จะได้มีงานให้ทำ ไม่ต้องว่างงานเหมือนแบบพัดลม - -

Comment

Thank you ทุกท่านที่ให้ความเห็น .... แล้วข้อดี / ข้อเสียของ 735 ละครับ มีใครทราบบ้าง

sigpic

Comment

735อ่ะหรอผมใช้อยู่ครับแต่กับอีกเครื่องนึงโดยรวมก้อดีครับมะมีปัญหาอะไรปั๊มน้ำที่ติดมาก็400liter/hour ก็okดีอุณหภูมิของผมสูงสุดอยู่ที่ ราวๆ 36 -40 องศาครับอยู่ที่สภาวะอากาศรอบๆอ่อผมเอาไปใช้กับ amd duron 1.8 ghz เปิดดูดbit 24 hour ใช้มา 8 เดือนและก็okดีครับถ้าเป็นไปได้อยากได้หมอน้ำใหญ่กว่านี้ถ้าจะแจ่มมากๆ

Comment

รั่วรึไม่รั่ว.... รู้ใด้ใน 1-2วัน ^^ ไม่ต้องรอนาน ไม่ก้เปิดเครื่อง 6 ชม.+ เดีย่วน้ำออกมาให้เห้นเอง อิอิ

Comment

มันไม่ใช่รถยนต์นะครับท่าน รถยนต์ยังไม่ต้องหมั่นเติมน้ำบ่อยๆเลยครับ
                  ถ้าเล่นน้ำแล้วเซ็ตระบบดีไม่รั่วตั้งแต่วันสองวันที่ทดสอบเติมน้ำ
                  ท่านอาจจะลืมไปเลยว่าท่านเล่นน้ำอยู่
                  Last edited by dq-pb; 20 Jul 2007, 00:00:31.

Comment

Originally posted by numz View Post
                    รั่วรึไม่รั่ว.... รู้ใด้ใน 1-2วัน ^^ ไม่ต้องรอนาน ไม่ก้เปิดเครื่อง 6 ชม.+ เดีย่วน้ำออกมาให้เห้นเอง อิอิ
                    ท่านพูดซะผมสยองเลย ผมคงไม่เล่น Swiftech แบบท่านหรอกครับ ชุดนึงเป็นหมื่น แพงปายยย แต่ถ้า Thermaltake Bigwater 735 / 745 มันรั่วง่ายๆ Jedi / TK มันจะสั่งเข้ามาทำไมเรื่อยๆ น้อออออ

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                      ท่านพูดซะผมสยองเลย ผมคงไม่เล่น Swiftech แบบท่านหรอกครับ ชุดนึงเป็นหมื่น แพงปายยย แต่ถ้า Thermaltake Bigwater 735 / 745 มันรั่วง่ายๆ Jedi / TK มันจะสั่งเข้ามาทำไมเรื่อยๆ น้อออออ
                      อิๆ ม่ายช่ายอย่างนั้นคับ ผมว่าทั่น numz เค้าหมายถึงความผิดพลาดจากการประกอบหน่ะคับ ไม่ใช่ของไม่ดี ถ้าเราประกอบดีมันก็ไม่รั่วหรอกคับ ของผมเอาแต่บ้านๆ มาประกอบยังไม่รั่วเรยคับ

เคยเจอมากรณีนึง คือ ใส่หัวฟิตติ้งผิด ใช้ได้สัก 3 ชม. มันก็ซึมออกมา

อีกกรณีคือพยายามร้อยท่อน้ำให้สวย สายยางเกิดการบิดตัวมาก มันก็จะไปหมุนเกลียวคลายออกมา อันนี้ใช้เวลาประมาณ 1-2 วันคับ ถึงจะซึมออกมา ประกอบให้ชัวร์ ไม่ฝืน มันไม่รั่วหรอกคับ

Comment

ทำมัยถึง คิดแบบนั้น เน้อ....

Comment

Thank you ทุกท่านที่ให้ความเห็น .... แล้วข้อดี / ข้อเสียของ 735 ละครับ มีใครทราบบ้าง
                          ผมว่า ปั๊ม 400L น้อยไป หม้อนำก็เล็กไป งับ ไม่ลองดู 745 มั่งหรอ เพ่ชาย

Comment

Originally posted by Kengjeed View Post
                            ผมว่า ปั๊ม 400L น้อยไป หม้อนำก็เล็กไป งับ ไม่ลองดู 745 มั่งหรอ เพ่ชาย
                            น้องเก่ง ความคิดดีมากๆๆๆๆๆๆ.

Comment

735 อย่าเล่นเลยครับ ไม่ได้เรื่องหรอก
                              ลอง 745 เลยครับ หม้่อน้ำ 3 ตอน 2ตอน พัดลมรอบ 1300 อีก 1 ตอน พัดลมรอบ 2400
                              735 มีแค่ หม้อน้ำตัวเดียว
                              GLORIOUS PC MASTER RACE
                              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Working...
                              X