overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามผู้รู้เกี่ยวกับคะแนน 3Dmark หน่อยครับ

OverclockZone Member chanon22's Avatar

Default ถามผู้รู้เกี่ยวกับคะแนน 3Dmark หน่อยครับ

ผมเพิ่งถอย XFX8800 GTS มาพอลอง test ดูปรากฎว่าได้คะแนนต่ำมากครับอย่าง 3Dmark 05 ได้แค่ 7400 คะแนนเอง แต่พอ Run 3DMark 03 ได้คะแนนปกติคือ 24000 คะแนน อยากทราบว่าทำไมถึงได้คะแนนต่ำอย่างนี้ทั้งที่ในเว็ปเขา test ได้ตั้ง 15000 คะแนน ผมใช้
    P4 3.2
    Corrsair 1 GB
    อยากทราบว่า CPU มีผลต่อคะแนนมากแค่ไหนครับ

http://www.overclockzone.com/spin9/r...8800gts_320mb/
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

OverclockZone Member

โฮะ ๆ ปกติ CPU มีผลมาก เพราะที่เวปเขาเอามาทดสอบ มัน X6800 ต่างราวฟ้ากับเหวกับ
    P4 3.2 เพราะ Core เดียว แล้วก็ bandwidth แรมก็มีส่วนนิดนึงน่ะ

OverclockZone Member chanon22's Avatar

แล้วเพราะสาเหตุใดครับ 3Dmark 03 ของผมคะแนน ออกมา 24995 เท่าๆ กับที่เว็ปเขา test เลยล่ะครับ น่างงจัง

เพราะ ตอนที่ 3DMark 2003 ออกมามันเหมาะสมกันกับ CPU ตระกูล P4 แต่ พอปี 2005 PD เข้ามาในตลาด 3DMark เลยต้องทำระบบคะแนนแบบรัน CPU 2 หัวไงคะ เลยเป็นที่มาของคะแนนต่ำกว่า

ดูได้เลย เราได้ 2 หมื่นเหมือนกัน
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=70398
    จะเห็นได้ว่าเราได้ คะแนน 3D Mark 2003 น้อยกว่า ที่ E6600 เพราะ OC แค่ 2.9Ghz แล้วมันทำงานที่หัวเดียว(Driver การ์ดจอมันเดิม ๆ ไม่ได้อัพใหม่ล่าสุด)
    แต่ CPU P4 ของคุณทำงานที่ 3.4Ghz จึงไม่มีผลที่ จะมี 2 หัวกับ 3D Mark 2003

แต่พอเรา อัพเดท Driver การ์ดจอ กับ OC CPU เพิ่ม เห็นไหมว่า คะแนนเพิ่มขึ้น
    แล้วก็ชิปเซ้ตเมนบอร์ดน่าจะมีผลเหมือนกัน

ข้อมูลที่เรากล่าวมานั้น อาจไม่เป็นความจริงทุกประการ แต่มาจากประสบการณ์ที่เคยใช้

ปล.แนะนำให้รีสตาร์ทเครื่อง ทุกครั้งก่อนเทส Defragment HDD ด้วยก็ดีน่ะ

ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวรอสิ้นเดือน จะถอย E6750 มาเล่นมั้งจะได้คะแนนเยอะๆมั่ง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

-*- ซื้อcpuใหม่มาอัพคะแนน 3DMark เหอะๆๆๆ

OverclockZone Member unix's Avatar

เวรกรรม....

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by chanon22 View Post
    ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวรอสิ้นเดือน จะถอย E6750 มาเล่นมั้งจะได้คะแนนเยอะๆมั่ง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    เพื่อสิ่งนี้ท่านเล่นซะสูงเลยนะเนี่ยะ จะคุ้มเหรอ....

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เป็นผมน่ะเล่นเกมไม่แลคเป็นพอครับ ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เปลี่ยนคับ เดียวนี้เงินหายากกกกกก

เหอ คิดอะไร แบบนั้น อย่าเพิ่งเปลี่ยน CPU เกินความจำเป็นเลย(แต่ถ้ามีเงินเป็นถังก็ไม่ว่ากัน)
    มาดูที่การใช้งานดีกว่าเราใช้งานอะไร ถ้า เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง ก็ P4 นี่ก็ได้ ปรหยัด อิอิ
    แต่ถ้าเล่นเกมส์ โหด ๆ หน่อย ก็เอา C2D รุ่นไม่ต้องสูงมากก็ได้ แต่ถ้าทำงานคล้าย ๆ เรา
    เช่น ตัดต่อ VDO เรนเดอร์ งาน 3D ก็เอา แค่ E6600(เป็นสูงสุด) ก็ได้แล้วเพิ่มแรม

ไม่ได้มีเงินอะไรมากมายหรอกครับ เผอิญว่ามีโปรแกรมตั้งใจจะซื้อคอมใหม่ตอนสิ้นเดือนอยู่แล้ว เพราะรอเวลาที่ E6X50 ราคาลงน่ะครับ แต่การ์ดจอ 6600 GT ตัวเก่าเน่าซะก่อนเลยต้องส่งเครมที่ Hibase ซึ่งนานมากกว่าจะได้ ไหนๆก็ต้องซื้อคอมใหม่ตอนสิ้นเดือนเลยไปถอยเอาการ์ดจอมาก่อน แต่พอมาลอง Test แล้วมันคะแนนน้อยก็เลยสงสัยว่า Cpu มีผลต่อคะแนนมากเลยหรอเพราะ เห็นใน Web คะแนนเยอะมาก เลยกลัวว่า การ์ดจอ 8800 GTS ตัวใหม่ที่ซื้อมาจะมีปัญหาหรือเปล่า เพราะเห็น คอร์วิ่งแค่ 513/792 ซึ่งความเร็ว Ram น้อยกว่า Spec ไปหน่อยนึงเลยมีความไม่สบายใจครับ แต่จากที่ดูจาก Web อื่นๆที่ Run Riva Tune ดูแล้วปรากฎว่าความเร็วเท่ากัน เลยสบายใจแล้ว ตอนแรกกลัวว่าการ์ดจอจะเสียทำให้ได้คะแนนน้อย แต่ตอนนี้รู้แล้วครับว่า CPU ตัวดีนี่เอง เลยบอกว่าสิ้นเดือนจะถอย E6750 ซึ่งอยู่ในงบที่ต้องการซื้ออยู่แล้ว มาลองดูว่าจะได้คะแนนเท่าไหร่ มิใช่ถอยมาเพื่ออยากได้คะแนนเยอะแต่อย่างใดครับ ขอบคุณสำหรับความเห็น และความรู้ต่างๆครับ...............ขอบคุณครับ

OverclockZone Member happypig's Avatar

ซ้า...........ทุ(สาธุ) ขอให้แรงสมใจงับ

Bookmarks

Bookmarks