ด่วนการ์ดจอตัวไหนบ้างที่มีไฟจากซับพายมาเลี้ยงที่ตัวการ์ดเลย ขอรายละเอียด
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ด่วนการ์ดจอตัวไหนบ้างที่มีไฟจากซับพายมาเลี้ยงที่ตัวการ์ดเลย ขอรายละเอียด

OverclockZone Member nangmong's Avatar

Thumbs up ด่วนการ์ดจอตัวไหนบ้างที่มีไฟจากซับพายมาเลี้ยงที่ตัวการ์ดเลย ขอรายละเอียด

การ์ดจอตัวไหนบ้าง ที่มีไฟจากซับพายมาเลี้ยงที่ตัวการ์ดเลย
    ขอรายละเอียดหน่อย
    ยี่ห้อ/รุ่นครับพอดีจะซื้อ
    หมายเหตุ มันมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างที่มีไฟมาเลี้ยงตัวการ์ดจากซับพาย

ขอบคุณล่วงหน้าเลย

OverclockZone Member yen04's Avatar

ไฟที่จ่ายให้เดิมๆมันไม่พอใช้ จึงต้องการไฟเพิ่มถึงจะทำงานได้

รับไฟ2ทางนั้นเอง

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เช่น x1950pro มันต้องเสียบไฟเพิ่มคับ เนื่องจากมันกินไฟ แล้วส่วนไฟเลี้ยงที่บอร์ดมาการ์ดจอมันก็ไม่พอครับ มันก็ไม่เกี่ยวกับดีไม่ดีครับ ถ้าไม่เสียบไปเลี้ยงมันก็อาจจะมีเปิดไม่ขึ้นหรือๆเล่นๆแล้วดับครับ

OverclockZone Member yen04's Avatar

การ์ดที่ต้องต่อไฟเพิ่ม

2900
    8800
    8600GTS
    1900
    7900

การ์ดแรงๆนั้นแหละครับ

Moderator Gearhead's Avatar

- ผมว่าท่านบอกรุ่นทีี่ท่านจะซื้อ ยังง่ายกว่าซะอีกครับ ถามแบบนี้ เหวี้ยงแหไปหน่อยครับ
    - การ์ดรุ่นใหญ่ๆ ที่ต้องใช้ไฟต่อภายนอก เนื่องจาก ต้อง Core/Mem ที่สูงขึ้นไงครับ เลยต้องใช้ไฟเยอะ เพราะ แท้ที่ีจริงแล้ว ความถี่ของสัญญาณนาฬิกาที่ใช้มันคือ สัญญาณไฟฟ้า (เปิด-ปิด หรือ 0-1) นี่ละครับ แน่นอนครับ ถ้าจะควบคุม Core/Mem + ชุดประมวลผลจำนวนเยอะๆ ( เช่น PP/VP หรือ SP) ก็ต้องใช้ชุดวงจรอื่นๆ ที่สามารถควบคุมให้มีเสถียรภาพในการทำงานด้วย ซึ่งก็ต้องใช้ไฟส่วนหนึ่งด้วย โน้นก็ใช้เยอะ นี่ก็ใช้เยอะด้วยสาเหตุนี่ละครับ เลยต้องมีชุดไฟเพิ่ม ผู้ผลิตเองก็ไม่อยากต่อไฟเพิ่มหรอกครับ เพราะ ถ้าไม่มีก็ถือว่าเป็นจุดขายที่ดีอย่างหนึ่งได้ แต่ด้วยแนวโน้มที่การ์ดเองต้องมีพลังในการประมวลผลเยอะขึ้น ซึ่งก็ใช้พลังงานตามขึ้นไปด้วย ผู้ผลิตเองก็ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ครับ

ข้อดี ที่ต้องมี เพราะ ต้องการให้การ์ดมีเสถียรภาพในการทำงานครับ
    ข้อเสีย ร้อน กินไฟเพิ่มขึ้น (อาจจะ)ต้องพาวเวอร์ซัพพลายทีมีคุณภาพดีขึ้น

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ท่านหัวเกียร แน่นจิงๆครับ อ่านแล้วเข้าใจเยอะขึ้นเลยคับ

อยากได้ก็จัดให้ครับ
    nvidia
    - 5600
    - 5700
    - 5800
    - 5900
    - 6800
    - 7300GT (AGP)
    - 7600GS-GT (AGP)
    - 7800
    - 7900

ATi
    - 9500
    - 9700
    - 9800
    - X1800
    - X1900
    - X2900

OverclockZone Member nangmong's Avatar

งบที่จะซื้อมี 3,000-5,000 บาท ขอแบบตัวที่มีตัวไฟเลี้ยงจากซับพายครับ
    ต้องการ PCI Express ยี่ห้อ ASUS หรือ GALAXY เท่านั้น
    ใครรู้ช่วยลงยี่ห้อ+รุ่น ตามราคาที่อยู่ในระดับที่บอกไปครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับผม

Quote Originally Posted by nangmong View Post
    งบที่จะซื้อมี 3,000-5,000 บาท ขอแบบตัวที่มีตัวไฟเลี้ยงจากซับพายครับ
    ต้องการ PCI Express ยี่ห้อ ASUS หรือ GALAXY เท่านั้น
    ใครรู้ช่วยลงยี่ห้อ+รุ่น ตามราคาที่อยู่ในระดับที่บอกไปครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับผม
    อืมมม...นะ...

7900GS มือ2ครับ

4000-4700 แล้วแต่ระยะเวลา

มือ1คิดว่าไม่มีครับถ้า+อีก1000พอไหว

Bookmarks

Bookmarks