Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง E6300

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง E6300

1. Intel Virtualization Technology ( Intel VT)....คือ????
    2. Enhanced Intel SpeedStep Technology ( EIST)...คือ???
    3. Execut Disable Bit ......คือ???
    ผมใช้ E6300 ต้องการเซ็ตค่าไบออส ของ เมนท์บอร์ด ASUS P5LD2-SE จำเป็นหรือเปล่าครับกับ
    การเปิดใช้ พวกเทคโนโลยีเหล่านี้ครับ

1 2 เปิดก็ดี ประหยัดพลังงาน ลดความร้อน Safe CPU แต่ถ้าเป็น Hardcore Overcloker ส่วนมากจะปิดเพื่อรีดพลัง CPU ครับ

3 Execute Diable Bit เนี่ย ไม่เกี่ยวกับประหยัดพลังงานหรอก ปกติให้เปิดไว้เถอะ เป็นความสามารถด้านการตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลที่เข้าไปประมวลผลใน CPU นะ ถ้าความรู้เดิมไม่ผิดพลาด

Comment

Originally posted by kopkid View Post
      1 2 เปิดก็ดี ประหยัดพลังงาน ลดความร้อน Safe CPU แต่ถ้าเป็น Hardcore Overcloker ส่วนมากจะปิดเพื่อรีดพลัง CPU ครับ

3 Execute Diable Bit เนี่ย ไม่เกี่ยวกับประหยัดพลังงานหรอก ปกติให้เปิดไว้เถอะ เป็นความสามารถด้านการตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลที่เข้าไปประมวลผลใน CPU นะ ถ้าความรู้เดิมไม่ผิดพลาด
      ขอบคุณครับ...ขอให้คุรkopkid หวังสิ่งใดขอให้สมปราถนาครับ

Comment

เปิดแต่ข้อ3 ที่เหลือปิดหมด คราวนี้ลากกระจาย แบบเสถียรสุดๆ....

Comment

e6300 เมือนกัน เข้ามาดู......

Comment

ASUS เมนท์บอร์ด ASUS P5LD2-SE มันลากได้แค่ใหนครับ ผมลองลากไปที่ 2.33 ความร้อนที่ BIOS เป็น 60 องศา ใน SPEEDFAN ที่ 55 องศา มันแจ้งสัญลักษ์แดงเทือกเลยครับ ...ความร้อนขนาดนี้มีผลยังไงกับ CPU อะครับ

Comment

ใช้ไฟเยอะไฟรึเปล่าครับ

E6300 ของผมลากสูงสุดแบบใช้งานได้ไม่มีปัญหาที่ 480 พอ 490 บูธไม่ติดละ แต่ตอนนี้ลงมาใช้ที่ 440 ไฟ1.35ก็ได้ แต่ใส่เผื่อไปอีกนิด ที่1.75 อุณหภูมิประมาณ 40 ใช้ TT Silent Tower+ซิลิโคนขาวครับ ห้องไม่แอร์+ปิดเคส ซิงค์เดิมไม่เคยใช้ครับเลยไม่รู้ว่าต่างเท่าไร

บอร์ดผมBiostar TFore965PT ลากไม่ยากครับ แล้วก็ไม่เคยลองบอร์ด775ยี่ห้ออื่นด้วยเลยไม่รู้ว่าเป็นไง
              1.เพิ่มไฟVCOR 1.35+VRAM 2.0 ทุกอย่างตั้งออโต้ซึ่งมันก็ตั้งให้อยู่แล้ว
              2.ลากบัสไปที่ 440 แรมมันตั้ง 1:1 ให้เอง
              3.รีสตาร์ท ขึ้นวินโดว์ ใช้ได้ละ
              เอาไว้เป็นข้อมูลนะครับ เผื่อใช้ได้

ตอนนี้อยากได้แรมวิ่งได้เกินพันที่ไฟ ไม่เกิน2.15(บอร์ดมันให้มาสุดแค่นี้อะ) +ราคาสบายกระเป๋าอะ จะต้องเล่น 500 ให้ได้..อิอิ
              ใครรู้บอกที...

Comment

Working...
              X