Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม OC E6600+P35-DS3R แล้วพอ Benchmark แล้วมีเสียงร้อง ตี๊ดด ตี๊ดดด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม OC E6600+P35-DS3R แล้วพอ Benchmark แล้วมีเสียงร้อง ตี๊ดด ตี๊ดดด

ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมมือใหม่หัด OC

คือผมลอง OC E6600+P35-DS3R ก็บูทเข้าวินโดว์ได้ปกติ แต่พอเปิดโปรแกรมเทส Aquamark

หรือว่า เข้าเกม (Lost Planet, Ghost Recon) แล้วเครื่องร้อง ตี๊ดดด ตี๊ดดดด ตลอดเลยครับ

ร้องตี๊ดด ตี๊ดดด แต่ก็ไม่ได้แฮงค์อะไรนะครับ ยังทำอะไรต่อได้ตามปกติ แต่ผมหยุดซะเอง -*- กลัวระเบิด 555+

ยังกะนับเวลาถอยหลัง ( ตี๊ดดด ตี๊ดดด ตู๊มมมม !! )

มันร้อนเหรอครับ รึว่า มีอะไรผิดพลาดตรงไหน ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะครับ

OC :

FSB 450
    CPU x8
    Ram x2
    CL อะไรนั่นไม่ได้ไปยุ่งเลย
    ไฟเพิ่ม +0.3 ไปทุกอัน เว้นแรม +0.4
    ไฟCPU 1.58

ผมปรับไม่ค่อยเป็นอะนะ โปรดแนะนำ

เสียงดังมาจากไหนเคสหรือลำโพงถ้าลำโพงอาจจะเป็นโปรแกรม ของgigabyteที่เอาไว้ดูอุณหภูมิอะ ลองลบทิ้งไปเลยก็ได้ ไม่ก็ปิดเสียงดู

ocนี่ใช้sinkเดิมหรือเเปลี่ยนครับ มันร้องอาจจะเพราะ มันร้อนมากก็ได้ครับ โปรแกรมมานเลยเตือน

เคยดูอุณภูมิตอนfullloadรึปล่าว

Comment

เสียงดังน่ากลัว จังอะ ( ตี๊ดดด ตี๊ดดด ตู๊มมมม !! ) --"
      ผมยังไม่เคยเจอปัญหานี้เลย อะครับ รอท่านที่มีประสพการณ์ อะ

Comment

ไม่ได้ดังจากลำโพงครับ ดังจากในเคสครับ Sink เดิมๆด้วยครับ

อุณหภูมิ วัดด้วย Everest เดิมๆ เปิดเครื่องมาก็ล่อไป 65-67 องศา แล้วอะครับ

สงสัย จะร้อนเกินไปแน่เลย (อยากรู้ว่า ที่มันร้องเนี่ย เพราะ CPU ร้อนเกินหรอครับ???)

แล้วปกติ Sink เดิมๆ เค้า OC กันได้ถึงเท่าไหร่หรอครับ ??

ส่วนเสียง "ตี๊ดดด ตี๊ดดด ตู๊มม !!" ผมแค่กลัวมันจะมี ตู๊มมม ตามหลังน่ะครับ

ตอนนี้มันยังแค่ ตี๊ดดดด ตี๊ดดดดด (บางทีก็ ตี๊ดๆๆๆ รัวๆเลย -*-)

Comment

idle 65-67 นิโคตรร้อนเลยครับ

Comment

น่าจะเป็นที่ความร้อนครับ fullloadน่าจะเกิน 85-90องศาเลยครับ แนะนำให้ เลิกocโดยด่วน จนกว่าจะหาsinkใหม่ครับ เพราะพัดลมเดิมเค้าไม่ocกันขนาดท่านหลอกครับ

ควรทำเดี๋ยวนี้ก่อนบอรืดหรือcpuท่านจะไหม้นะครับ
            Last edited by ohm27; 19 Jul 2007, 21:22:39.

Comment

ความร้อนครับมันจะระเบิดแล้วนั้น

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สงสัยคงเพราะ ซิลิโคน ที่เอามาจากเพื่อนแน่เลยครับ

พอดีวันก่อนผมลองเอา E6600 มา Bsel Mod เล่นปรับบัส (ไม่สำเร็จ)

ลองอยู่นาน ซิลิโคนที่ติดมากะ Sink แหว่งไปเยอะ เลยไปเอา ซิลิโคน ร้านเพื่อนมา

สงสัย ต้องลอง หาซิลิโคนใหม่ทาดูก่อน ไม่หายก็คงต้องหา Sink ใหมไปเลย

***** ขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นมากนะครับ -/\-

Comment

เตือนก็ยังไม่เชื่ออะนะ บอกให้เลิกocไปก่อน หาsinkหใม่เลย ยังจะมาเปลี่ยนซีลีโคน ซะอีก -*-

แล้วแต่ศรัทธาเลยครับ ไหม้ก็อย่ามาโอดครวญระกัน

Comment

ของผมอุณภูมิเป็นเงี้ยอะ - -* คอมเก่าอะ กำลังจะซื้อใหม่

Althon XP 1700+@1.68

Comment

เอาเรื่องของเสียงดังตี้ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มาฝากงับ จะได้วิเคราะห์สาเหตุได้ง่ายหน่อย

เสียงดัง 1 ครั้ง
                      แสดงว่าขั้นตอนการบูตเครื่องหรือขั้นตอน Post เป็นปกติ

เสียงดัง 2 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแรม เช่น เสียบไม่แน่นหรือแรมเสียทำให้บูตเครื่องไม่ผ่าน ควรตรวจสอบแรม

เสียงดัง 3 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแรม เช่น เสียบไม่แน่นหรือแรมเสียทำให้บูตเครื่องไม่ผ่าน ควรตรวจสอบแรม

เสียงดังต่อเนื่อง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแหล่งจ่ายไฟ เช่น เพาเวอร์ซัพพลาย หรือเมนบอร์ดอาจมีปัญหา ให้ตรวจสอบ เพาเวอร์ซัพพลาย และเมนบอร์ด

เสียงดังถี่ๆ
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนเมนบอร์ด ให้ตรวจสอบสายสัญญาณต่างๆและตัวเมนบอร์ด

เสียงดัง 6 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของคีย์บอร์ด ให้ตรวจสอบคีย์บอร์ด

เสียงดัง 7 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของซีพียู อาจต้องเปลี่ยนซีพียูใหม่

เสียงดัง 8 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการ์ดแสดงผล (VGA) ตรวจสอบการ์ดแสดงผลว่าเสียบแน่นดีหรือไม่ หากยังไม่ได้ผลอาจต้องเปลี่ยนการ์ดแสดงผลใหม่

เสียงดังยาว 1 สั้น 2
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการ์ดแสดงผล (VGA) ตรวจสอบการ์ดแสดงผลว่าเสียบแน่นดีหรือไม่ หากยังไม่ได้ผลอาจต้องเปลี่ยนการ์ดแสดงผลใหม่

เสียงดัง 9 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของไบออส อาจต้องเปลี่ยนไบออสใหม่

เสียงดัง 10 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของการเขียน CMOS อาจต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่

เสียงดัง 11 ครั้ง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนในส่วนของหน่วยความจำแคช ควรตรวจสอบแคชภายนอกบนเมนบอร์ด

ไม่มีเสียง
                      แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของ เพาเวอร์ซัพพลาย, เมนบอร์ด หรือซีพียู รวมถึงสายสัญญาณและสายไฟต่างๆ

ที่มา : JustUsers

Comment

คุณ dears ขอบคุณมากครับ สำหรับการนำเสียง ตี๊ดดๆๆ เตือนมาบอกให้รู้กัน -/\- ~ขอบคุณคร้าบบบ

แต่พอดี เสียงที่ดัง ตี๊ดๆๆ กรณีของผม มันดังตอนอยู่ใน วินโดว์อะครับ ตอนกำลังเปิดโปรแกรมที่ทำงานหนักๆ

พวก Benchmark 3D อะไรแบบนั้น แต่ก็ขอบคุณมากครับสำหรับ คำแนะนำเรื่องเสียงตี๊ดๆๆ (ใน Bios)

ส่วนคุณ ohm27 ก็ขอบคุณอีกเช่นกัน กับคำประชดประชัน (ที่ไม่ก่อประโยชน์)
                        Last edited by dangerousxp; 20 Jul 2007, 06:16:46.

Comment

สงครามกลางเมือง .... กำลังจะเริ่ม เหอๆ
                          แต่ไฟ cpu 1.58 sink เดิมนี่น่ากลัวเปงบ้าเลย 555+
                          ของผมแค่ 1.50 sink เดิมก็ขี้ขึ้นหัวแล้ว กั่กๆ

Comment

ก็ตามสบายท่านละกันนะ เครื่องท่าน เตือนแต่โดนแบบนี้ก็เรื่องของ เอ็งละกัน(ขอให้ไหม้ไวๆนะ)

Comment

เอ่อ คุณ ohm27 ยังไม่เลิกปาก...อีกหรอ

แนะนำที่มีประโยชน์พอเถอะ ประเภทที่คุณทำๆอยู่น่ะ เลิกซะ

ปล. มีสาปแช่งอีก เหอๆๆ ไหม้ก็เรื่องของ...d6 อย่า glnvd

เค้าแก้ปัญหา เค้าก็ต้องแก้ที่ง่ายๆก่อนซิวะ ถ้า Sink เดิมๆ ได้น้อยกว่านั้น ก็ปรับลงมา

ไม่ได้ OC ใช้งานจริงซะหน่อย แล้วผมก็บอกอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ผล ก็จะเปลี่ยน Sink

ปล2. บ้านคุณ สงสัย ถ้ารถเสีย คงเปลี่ยนคันใหม่เลยเน๊อะ

Comment

Working...
                              X