overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: Asrock ALiveNF6G - VSTA Vga Onboard มีสิทธิไหม้,เสียหรือไม่ครับ

OverclockZone Member MaiMarchii's Avatar
    ต.บางเลน อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี 11140

Smile Asrock ALiveNF6G - VSTA Vga Onboard มีสิทธิไหม้,เสียหรือไม่ครับ

----Asrock ALiveNF6G - VSTA Vga Onboard มีสิทธิไหม้,เสียหรือไม่ครับ----

เพราะลองจับๆ ดู ตรงออนบอร์ดปรากฏว่า ร้อนดีจริง ไม่ทราบว่า จะกี่องศา

แต่ก็พอจะอุ่นๆ ถึงร้อนอ่ะครับ ในห้องธรรมดา ไม่แอร์

จึงขอถามว่า จะมีโอกาสมากน้อยเพียงใด ที่จะส่งผลเสียทำให้บอร์ดเสียหาย ในระยะเวลาสั้นๆ

ถ้าหากปล่อยไว้อย่างนั้น ผมเคยถามช่าง เขาบอกว่า ถ้าปล่อยไว้ หากใช้ไปนานๆ 2-3 ปี แผ่นปริ้นที่

เชื่อมไว้ใกล้ Vga จะร่อนออก ทำให้เสียหาย บอร์ดเสียได้ ครับ อันนี้ไม่ทราบจริงหรือเท็จแค่ไหน

จึงขอปรึกษา ผู้ ที่นิยมใช้รุ่น นี้ ว่าเป็นอย่างไร จริงแท้แค่ไหน และจะแก้ไขอย่างไรดีครั

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

คิดว่าคงไม่ ไหม้ หรอกครับ

artonline's Avatar

Default artonline

เท่าที่รู้มานั้นนะครับ vga onboard นั้นก็มีโอกาสเสียได้นะครับผมก็เคยเป็นนะ เพราะว่า chip north bridge นั้นทำงานกับอุปกรณ์ความเร็วสูงอย่างเช่น cpu ram vga สังเกตดีๆ ว่า mainboard นั้นจะมีเสียบพัดลมอยู่ (north bridge) ก็มีความเป็นไปได้ที่มันจะไหม้นะ แต่น้อยมาก ๆ

OverclockZone Member econground's Avatar

ผมว่าก็น่าจะมีโอกาสเสียนะ แต่คงเป็นส่วนน้อยอ่ะ ที่เสียจริงๆ แบบว่า "ฟ้าบรรดาล" อะไรประมาณนี้อ่ะคับ

+ +a เกี่ยวกันมั้ยหว่า

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ถ้าไม่มั่นใจก็ซื้อซิ้งมาใส่ได้คับ NB น่ะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถามว่ามีโอกาศใหม คงต้องตอบว่ามีครับ ของเสียกันได้ครับ แต่คงยากมากๆครับ

หาพัดลมเล๊กๆมาติด จะติด กะตัวเคสแล้วให้มันเป่า ซิงค์ ก้ได้ครับ จะได้สบายใจหายห่วง

เคสบางตัวก็มีช่องตาข่ายด้านข้างให้ (บางรุ่นแถมพัดลม) แต่ไม่รู้มันจะตรงกะ ซิงค์เปล่านะ

ลองดูๆเอาครับ ติดพัดลมเข้าไปไม่มีข้อเสียมากเท่าไร ได้ความสบายใจขึ้นมา2-3กอง

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by เด็กนอกสังกัด View Post
    หาพัดลมเล๊กๆมาติด จะติด กะตัวเคสแล้วให้มันเป่า ซิงค์ ก้ได้ครับ จะได้สบายใจหายห่วง

เคสบางตัวก็มีช่องตาข่ายด้านข้างให้ (บางรุ่นแถมพัดลม) แต่ไม่รู้มันจะตรงกะ ซิงค์เปล่านะ

ลองดูๆเอาครับ ติดพัดลมเข้าไปไม่มีข้อเสียมากเท่าไร ได้ความสบายใจขึ้นมา2-3กอง
    เห็นด้วยกับคนนี้ครับ

OverclockZone Member MaiMarchii's Avatar
    ต.บางเลน อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี 11140

ขอบคุณครับ

จะไปหาพัดลมตัวเล็กมาติด บนซิ้งค์เลยเนอะ

OverclockZone Member Transister's Avatar
    แถวๆเชียร์รังสิต

ของผมติดซิงค์มีพัดลมในตัวเลยครับ ไปเดินหาซิงค์ระบายความร้อนของการ์ดจอมาครับ ตัวละ 80 บาท.lหายร้อนไปแล้วครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เคยใช้Nforce 2 มา3-4ปี ร้อนโคตรๆ ก็ไม่เห็นเป็นไรนะครับ ห้องไม่แอร์ บางทีบอร์ดเก่าๆ อย่าง P.III ก็มีร้อนมากๆ ผมก็เห็นเค้าใช้กันมาถึงทุกวันนี้

ถ้ามันพังได้ง่ายๆ 2-3ปี Nforce 570Ultra ของผมระเบิดแล้วละ

ข้า่งบน ที่ติดพัดลม ไม่ทราบว่า ใช้ไฟให้พัดลม เสียบตรงไหนของบอรด ครับ

OverclockZone Member Transister's Avatar
    แถวๆเชียร์รังสิต

Quote Originally Posted by MaiMarchii View Post
    ข้า่งบน ที่ติดพัดลม ไม่ทราบว่า ใช้ไฟให้พัดลม เสียบตรงไหนของบอรด ครับ
    ผมแปลงเอาครับใช้เต้าเสียบสายพัดลมเก่าตัดต่อกันน่ะครับ ต่อกับ psuครับ

Bookmarks

Bookmarks