overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: SB Audigy กับ Audigy Value ต่างกันยังไงล่ะครับและควรใช้ตัวไหน????

OverclockZone Member

Default SB Audigy กับ Audigy Value ต่างกันยังไงล่ะครับและควรใช้ตัวไหน????

พอดีมี 2 ตัว
    SB Audigy ES ตัวนี้เบสมันออกอิ่มๆ กว่า SB Audigy Value แต่ไดรเวอร์ไม่ค่อยหรูเลย
    SB Audigy Value เสียงดีนะครับ บางท่านว่าดี X-fi Extream Audio เสียอีก
    หลายๆ ท่านว่าไงครับ
    ลงความเห็นกันหน่อย!!!!!!!!
    Last edited by DKUT; 20 Jul 2007 at 00:16:44.

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

เคยใช้ Audigy Value เสียงก็ใสดีครับเเต่ bass มันไม่นุ่มอะครับถ้าเทียบกับ audigy deครับ

OverclockZone Member monkyz's Avatar

ดันๆๆๆ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ใช้ Value อยู่ครับ

เสียงใช้ได้เลย (สำหรับหูผมนะ) ดีกว่าออนบอร์ดแบบคนละเรื่อง แต่เบสไม่แน่นจริงๆอ่ะแหละ

dun

่ท่านพี่ Amagin การ์ด SB Audigy ES ของท่านพี่ช่างแรงจริงๆ ตอนแรกคิดว่ากำแล้วไง คือมันดังไม่ครบ Ch แต่แล้วก็ถึงบางอ้อ
    คือ ผมไปเร่ง Master Volume กับ Wave/MP3 ไว้มากเกินไปคือ 80% ทำให้ผม Center ไม่มีเสียงดังออกมาเพราะ
    Amplifier ของลำโพง Creative Inpire M5300 ทำงานน้อยมากคือเร่งแค่ 10% ก็ดังลั่นเลย ดังนั้นเลยต้องลด Master Volume
    กับ Wave/MP3 ไว้แค่ 50% แล้วใช้ลำโพงขับเสียงออกโดยเร่ง 30% เสียงจึงออกครบทุก Ch แล้ว Audigy ตัวนี้ก็คือ
    Sound Blaster Audigy ES นั่นเอง ซื่อใช้ Chip ตัวเดียวกับ Sound Blaster Audigy Digital Entertianment เพิ่งรู้จักท่าน
    เรือรบในเวป overclockzone วันนี้เอง แต่ทดสอบดูแล้วการ์ดเรียบร้อยดี อยู่ในสภาพใหม่ และเสียงที่ออกมานั้น
    ละเอียดใช้ได้เลย อีกอย่างที่พบว่ารุ่นนี้เหนือ Audigy Value ตรงที่ Base มันให้ความรู้สึกอิ่ม แน่นและลึกกว่า
    ส่วนเสียงกลางและแหลมนั้นคล้ายๆ กัน และนอกจากนั้นสัญญาณที่ออกจากการ์ดในรูปแบบ AC-3 มันแรงจริงๆ
    จนไม่ต้องเร่งลำโพงเลย..........สรุปว่าการ์ดตัวนี้พอใจมากเลยครับ ขอบคุณพี่ Amagin มากเลยครับ
    Last edited by DKUT; 20 Jul 2007 at 01:57:57.

OverclockZone Member Hokly's Avatar

เข้ามาดู

ดัน เพื่อหาความจริง

GMM Grammy !!~*

มาบอกอีกเสียงว่า Audigy 2 Value เบสมันไม่ค่อยดังจริง ๆครับ แต่เสียงกลาง แหลมนี้

ออกแหล่มดีครับ ใสกิ๊ก แหะ ๆ

ปล.ผมก็ถามจากเซียน SoundCard ท่านเนต Battlecruiser นี้ละครับ เค้าบอกว่า

Au 2 Value 0400 เสียงแหล่มกว่า 0160 (ผมก็ไม่เคยฟังอีกตัว ถามคนเคยใช้มานะครับ แหะ ๆ )

OverclockZone Member Radioactive's Avatar

เรื่องนี้ผมว่าแล้วแต่หูของแต่ละท่านที่จะชอบแบบไหนนะครับ
    ซื้อมาฟัง ไม่ได้ซื้อมาจับผิด ถ้าฟังไปแล้วสบายใจ สบายหู
    ผมว่าก็เหมาะสมกับคุณแล้วล่ะครับ เหอๆๆ

OverclockZone Member oddy's Avatar

ลำโพง หรือ หูฟังก็มีส่วน

สมมุติ คุณใช้ลำโพงเสียงเบสไม่ค่อยมี ไปเจอ soundcard ที่ให้เสียงเบสมากมายมหาศาล ก็บอกว่าสุดยอด

แต่กับคนที่ลำโพงเค้าเบสหนักอยู่แล้ว เจอ soundcard ตัวเดียวกันเข้าไป เบสบวมอึดอัดไปเลย ก็บอกไม่ดีสิครับ

เท่าที่ผมอ่านมาตามเวบฝรั่ง เสียงของรุ่นvaule กับ รุ่นมาตรฐาน ไม่ต่างกันครับ ต่างที่ feature ครับ

รุ่น vaule ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่ารุ่นประหยัด เสียงก็ยังคงดีเท่าเดิม แต่อาจจะเล่น font midi ไม่ได้ ไม่มี sound font หรือ อาจถอดรหส dolby dts ไม่ได้ ก็ว่ากันไป
    แต่เรื่อง "คุณภาพ" เทากันทุกประการ 16bit 24bit เท่ากันเป็นต้น

ทีนี้ในเรื่องของ แนวเสียง ว่า lot นั้นเสียงแหลม lot นี้เสียงทื่อ อันนี้ผมไม่มีความเห็นครับ
    อาจจะเป็นไปได้ครับ อันนี้มันอยู่เหนือข้อมูลทางเทคนิคแล้ว มันอยู่ที่ประสาทรับฟังของคน ซึ่งเอาอะไรมาวัดไม่ได้ ต้องลองเอง

ปล.บางครั้ง คนเราชอบคิดไปเองนะครับ ผมเคยให้เพื่อนปิดตาฟัง live!5.1 กับ 2zs ให้มันฟัง 2 ครั้ง มันบอกว่า 2zsเสียงดีกว่า มิติดีกว่า นุ่มละมุม ฯลน

หารู้ไม่ จริงๆแล้วผมเปิด live5.1 ให้มันฟังทั้ง 2 ครั้งแห่ละ

คนเราชอบคิดไปเองครับ อย่าลืม...

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

สูตร เบสไม่แตก จดๆ

ที่สำคัญที่สุดคือ CA0106 ใน Audigy เทียม มันไม่ได้ประมวลผลเสียง 3 มิติด้วย hardware

เป็นเรื่องที่ยอมรับไม่ได้สำหรับ gamer

** Audigy 1 DE/ES ยังเป็น soundcard แบบ 16 Bit 48 Khz เช่นเดียวกับ Live

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ของแถม

OverclockZone Member Puripong's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post

ที่สำคัญที่สุดคือ CA0106 ใน Audigy เทียม มันไม่ได้ประมวลผลเสียง 3 มิติด้วย hardware

เป็นเรื่องที่ยอมรับไม่ได้สำหรับ gamer

ผมใช้ Audigy Value อยู่ เศร้าเลย แล้วตัวนี้ล่ะครับ Sound Blaster X-Fi XtremeMusic ประมวลผลด้วยฮาร์ดแวร์ใช่มั้ยครับ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    สูตร เบสไม่แตก จดๆ

** Audigy 1 DE/ES ยังเป็น soundcard แบบ 16 Bit 48 Khz เช่นเดียวกับ Live
    เข้ามาแอบจดครับท่าน

เดิมผมก็ใช้ Audigy value ครับแต่ขายทิ้งไปแล้ว

ฟังเพลงจำพวก mp3 ผมเปิด EQ แบบ Vocal เสียงอาจจะไม่ใสนัก แต่เสียงนักร้องชัดดีครับ ฟังเพลงนุ่มๆสบายๆผมว่าใช้ได้เลยนะ ที่เหลือก็ลำโพงสำหรับฟังเพลงนุ่มๆ

พอเปลี่ยนมาเป็น X-Fi เสียงมันบาดแก้วหูไป ต้องลด treble ลงไม่งั้นหูฉีก หุหุ

Bookmarks

Bookmarks