Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเรื่อง IDE และ SATA ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเรื่อง IDE และ SATA ครับผม

คือตอนนี้ผมใช้บอร์ด ASUS K8V-MX
    ผมมี HDD IDE ต่ออยู่สองลูกปกติคับ คราวนี้ผมต้องการเพิ่ม HDD อีกลูกซึ่งเป็น SATA เข้าไป ผลปรากฏว่ามันมองไม่เห็นลูกที่เป็น SATA ครับ คราวนี้ผมก็ลองถอด IDE ออกปรากฏว่ามองเห็น SATA เลยจัดการลง OS ซะเรียบร้อย หลังจากลง OS เสร็จผมเสียบ HDD ที่เป็น IDE สองตัว โดยให้ BOOT เข้า OS จาก HDD ที่เป็น SATA ปรากฏว่ามองไม่เห็นลูกที่เป็น IDE ทั้งสองตัวครับ

** ไม่ทราบว่าผมควรจะทำอย่างไรให้เห็น HDD ทั้งหมดคับ ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบนะคับ

ลองปิด Raid ดูครับ

การปิดอาจจะต้องไปงมในไบออส...
    ลองดูนะครับ อาการแบบนี้เพิ่งเคยเห็น

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
      ลองปิด Raid ดูครับ

การปิดอาจจะต้องไปงมในไบออส...
      ลองดูนะครับ อาการแบบนี้เพิ่งเคยเห็น
      ปิดแล้วคับ ผมก็งงเหมือนกันนะ ปกติเครื่องอื่นมันก็ไม่มีปัญหา แต่เครื่องนี้มันบ๊องๆ ยังไงไม่รู้ เดี๋ยวไว้จะลอง Flah Bios ดู

Comment

เช็ค ไบออสว่ามองเห็นครบ 3 ตัวใหมครับ
        เซท สลาฟและ เคเบลสลาฟ ดูครับ ที่ IDE

Comment

ลองเข้าไปดูที่ Manage ดูครับ

คลิ๊กขวา ที่ My computer เลือก Manage--> Disk Management ดูว่าเจอฮาทดิสไหมก่อนนะ

ถ้าไม่เจอให้ถอด HD IDE ตัวที่ลงวินโดวส์ออก แล้วลองใหม่ดู

Comment

Working...
          X