Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันจริงไหมครับที่ว่า การ์ดจอเสียแล้วมันซ่อมไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันจริงไหมครับที่ว่า การ์ดจอเสียแล้วมันซ่อมไม่ได้

เรื่องมันนานมาแล้วครับ ร้านเนตของพี่ผม เจ้าการ์ดจอ อินโน fx5200 หลังจากมันหมด

ประกันแล้ว ก็เริ่มทยอยล้มหายตายจากไป ใช้เวลาประมาณ3เดือนหลังจาก หมดประกัน

การ์ดจอ13-14ตัวตายหมดเหลือ2-3ตัวได้มั้ง ที่ยังมีชีวิตรอดมาจาทุกวันนี้ (อินโนตัวไม่มีพัดลม

ซิงค์ใหญ่มากๆ) อาการคือ ไอ้ตัว ชิบ(มั้ง)สีดำ สีเหลี่ยมเล็กๆ มันมีจุดเหมือนกับจะไหม้ (เขาบอกมา)

ผมดูไม่ออก เขา(ศูนย์ย่อย) บอกว่า ซ่อมไม่ได้ครับ ไม่มี อไหล่ ต้องทิ้งสถานเดียว ตอนนั้นมันก็

คาใจผมอยู่ที่ว่าซ่อมไม่ได้ แต่ไม่ได้เถียงอะไรเท่าไร จนกะทั่งผ่านมา2-3ปี เลยมีความคิดที่ว่า

มันน่าจะซ่อมได้นี่หว่า มีด้วยนิ ของเสีย((เหมือนจะ)ไหม้จุดน้อยกว่าหัวเข๊มหมุดหน่อยหนึ่ง) มันจะไม่มี

เปลี่ยน เลยอยากถาม ท่านผู้รู้หน่อยครับ ว่า การ์ดจอเสีย(ชิบตัวเล๊กๆสีเหลี่ยมๆมันไหม้)มันต้องทิ้ง

สถานเดียว ขอบคุณมากครับ

ชิบไหม้ก็เหมือน หัวใจวายแหละครับ เปลี่ยนยกชุดเลย ไม่ตายก็รอดยากครับ

อีกอย่างชิปเสียไม่มีเปลี่ยนหลอกครับ เพราะมานติดมากะPCBเลย ใช้มาเกิน3ปีก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ เพราะ3ปีนี่เกมใหม่ๆมาก็เล่นไม่ไหวแล้วครับ

Comment

ตอบแบบอ้อมๆ ถ้าถามว่าซ่อมได้มั้ย มันก็ซ่อมได้ครับ
      แต่...จะเอา GPU ที่เค้าขายปลีกจากไหน !?!
      จะเอาเครื่องบัดกรีมาจากไหนครับ !?! ราคาไม่ใช่แค่ 1-20K ครับ ว่ากันเป็น M$ (ทำไมต้องเครื่องบัดกรี - ก็ดูขนาด GPU ซิครับ เห็นขามันบ้างรึเปล่า/ลองดูบทความที่ OCZ พาไปชมโรงงาน Gigabyte จะเข้าใจยิ่งขึ้นครับ)
      ใครจะลงทุน แล้วมาเก็บค่าซ่อม ครั้งละหลักร้อย

แต่ถ้าเป็นชิ้นส่วนที่มองเห็นด้วยตาเปล่า ขนาดไม่เล็กมาก มั่นใจว่าเปลี่ยนตัวนี้แล้วหายแน่ เช่น C ก็น่าจะลองซ่อมดูครับ แต่ก็ต้องคิดถึงความคุ้มค่าด้วยครับ
      Last edited by Gearhead; 19 Jul 2007, 23:48:43.

Comment

ทำได้ก้อไม่คุ้มหรอกคับ

ซื้อใหม่การ์ดดีๆๆ ถูกๆๆ เยอะแยะ

ใช้มา 3 ปีจนหมดประกันคุ้มเกินคุ้มแว้ว

Comment

ชิพอันนั้น ตัวเล็กๆ ชิพจ่ายไฟมั้ง? ถ้าแบบนี้นะ พอเปลี่ยนได้นะ ขึ้นกับว่ามันเป็นแบบไหน?

Comment

แรมอ๊ะป่าวค๊าบ

ตอนนี้ผมก็หาร้านซ่อมอยู่ โทรไป A&L แล้วเขาบอกว่า สินค้าที่ไม่ใช่ A&L ขาย จะไม่รับซ่อม

Comment

ซ่อมได้ครับ ถ้าตัวที่เสียไม่ใช่ GPU

เพราะอุปกรณ์อื่นๆ มันเป็นอุปกรณ์พื้นๆ สามารถหาอะไหล่มาแทนได้ แต่ Spec อาจจะไม่ตรงเด๊ะ

แต่ในวงการอิเล็กทรอนิกส์ อุปกรณ์ Semi-Conductor ทั่วไป จะมี ตัวที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกันเสมอ

เช่น MOSFET ภาคจ่ายไฟ,และส่วนอื่นๆ ที่ไม่ใช่ Spec เฉพาะ, Chip RAM

พวกนี้มันเป็น อุปกรณ์ SMD ซึ่งถอดง่ายกว่าพวก ที่เอาขาเจาะเข้าไปในปรินท์ ซะอีก
              แต่ก็ต้องใช้เครื่องถอดดีๆหน่อย

แต่ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่า คุณรู้เหรอว่า ตัวไหนมันเสียหรือไม่เสีย อันนี้แหละปัญหาใหญ่

Comment

อ่ะ ถูกครับ ผมก็ไม่รู้ว่าตัวไหนเสียไม่เสียบ้าง
                เดี๋ยวว่าง ๆ ไปให้ร้านเขาเปลี่ยน C ยกชุดเลยดีกว่า

Comment

http://www.mwthai.com/index.php?lay=...e&Id=539164059 ถ้าสนใจจะซ่อมลองเข้าไปดูนะครับ ค่อมซ่อมดีนะ ถ้าซ่อมไม่ได้เค้าไม่คิดเงินครับ

Comment

Working...
                  X