Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับจะรุ้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเสีย เล่นเกมส์แล้วค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับจะรุ้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเสีย เล่นเกมส์แล้วค้าง

มีปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับ เล่นเกมส์แล้วค้าง ผมมีแรม 512 mb 2ตัว เล่นเกมส์แล้วค้างเกือบทุกเกมส์ เลยลองถอดออกดู 1 ตัว ไม่ว่าตัวไหนเมื่อเสียบแค่อันเดียวแล้วเกมส์จะเล่นได้ปกติดี แล้วผมจะรู้ได้อย่างไรว่าตัวไหนเสียครับ แล้วถ้าซื้อตัวใหม่จะต้องดูยังไงให้มันเข้ากันได้ RAM ผม Kingmax 512 MB PC 400 2ตัว

ช่วยตอบหน่อยครับเครียดมาก

Comment

แรม แต้บ

Comment

น่าจะมีตัวใดตัวนึงเสียครับ ลองเคลมดูครับ

Comment

แล้วจะรู้ได้ไงว่าตัวไหนเสียคับ ผมลองสลับทั้ง2ตัวแล้ว ถ้าเสียบตัวเดียวใช้ได้ดี

Comment

ถ้าท่านลองเสียบแรมสลับกันแล้ว ทั้งแถว 1 แถว 2 แสดงว่าแรมอาจไม่เสีย สล๊อตแรม บนเมนบอดเสียหรือปาว ลองไล่
            เสียบ แถว 1 ติดไหม ติด...โอ ไม่ติด ไปแถว 2 ติดไหม ติด...โอ ไม่ติดแสดงว่า เสียทั้ง 2 สล๊อต
            และก็ลอง เอาแรม อีกตัวไล่ทำดุ เป็นไง
            ผมว่าไม่ สล๊อตแรม ของท่าน น่าจะเสีย หรือไม่ก็แรม เสียสักตัว ลองไล่ดู
            ไม่แน่ใจ ไปหาบอร์ด ที่ใส่แรมท่านได้ไล่ดูครับ

Comment

ทาง Nvidia เค้าบอกให้ UPDATE BIOS ของ Moherboard มันทำยังงัยครับ
              Mainboard ผม Nvidia Nforce 3 250

Comment

อาการเดียวกันเลยครับ เมนบอร์ดชิปเซ็ตเดียวกันอีก แรมก็ใช้ยี่ห้อเดียวกันอีก ความจุเท่ากันด้วย(เครื่องของรุ่นน้อง)

เคยเปลี่ยนยี่ห้อแรมแล้วหายนะครับ เคยใช้ของ Kingston512MB x2(ยืมของเพื่อนมาลอง)

แต่ตอนนี้เจ้าของเครื่องใช้แรม Corsair1GB ตัวเดียว ปกติดีทุกอย่าง

คาดว่าน่าจะเป็นที่แรมไม่เข้ากับบอร์ด

เคยตั้งค่าแรมสารพัดวิธี สรุปว่าก็ไม่รอด แต่ยื้อไว้ได้นานหน่อย ก็ตั้งบัสแรมต่ำๆน่ะ คิดว่าหาเปลี่ยนหรือแลกกับคนอื่นเถอะ

Kingmax ใช่ว่าจะไม่ดีนะครับ แต่เท่าที่ผมลองมามันไม่เข้ากับบอร์ดตัวนั้นจริง ปัจจุบันมันก็มาอยู่ที่เครื่องผมแทน ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา(ยอมซื้อเพื่อให้อีกคนสบายใจน่ะ)

Comment

ใส่ทีล่ะตัวดิ

Comment

เล่นเกมส์แล้วค้าง มันอาจจะไม่ได้มาจากแรมก้ได้นะ

สาเหตุมันมีหลายอย่าง

Comment

Working...
                    X