Announcement

Collapse
No announcement yet.

update bios บอร์ด ds3 แล้ว cpu ร้อนขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• update bios บอร์ด ds3 แล้ว cpu ร้อนขึ้น

เดิมใช้ f10 อัพเป็น f12 แล้ว cpu ร้อนขึ้น 10 องศา แต่พอกลับมาใช้ f10 cpu เย็นเท่าเดิม อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไร อีกอย่างเวลาใช้โปรแกรมEastTune5ดูมันได้ 50 องศา แต่ไปดูใน bios มันเป็น 56 องศา จะเชื่ออันไหนดี ขอบคุณคับ

แล้ว f11 อะ

Comment

ของผมใช้ bios f11 วัดความร้อนได้ 32 ครับ เดิมๆทั้งระบบของ E2160
      พอผมใช้ bios f12 ก็วัดได้ 32 เหมือนกันครับ
      ทางที่ดีผมว่าดูหลายๆโปรแกรมครับ แต่ส่วนมากผมดูจาก Easytune ครับ

Comment

Originally posted by แว่น View Post
        แล้ว f11 อะ
        เหมือนกันกับ f12 คับ

Comment

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ

ผมใช้ Gigabyte อยู่เหมือนกัน แต่คนละรุ่น
          อุณหภูมิ CPU ที่วัดจากโปรแกรม Easy Tune เนี่ยจะค่อนข้างต่ำ

ถ้าใช้โปรแกรม Everest ดู มันจะมีรายละเอียดมากกว่า และที่ CPU1 กับ CPU2 (C2D) อุณหภูมิจะสูงกว่า ที่วัดจาก Easy Tune ประมาณ 10 องศา

เข้าใจว่า Easy tune มันวัดจากเซนเซอร์ที่อยุ่บนเมนบอร์ดใกล้ CPU แต่ไม่ใช่อุณหภูมิที่ Core ของ CPU จริงๆครับ

ที่สูงขึ้นเป็น 10 องศา อาจจะเป็นไปได้ว่าคราวนี้มันเอาอุณหภูมิที่ Core มาแสดงครับ
          ถูกผิด รบกวนท่านอื่นๆแนะนำด้วยครับ

Comment

อ่านที่ตัวเองเขียนไปก็งง เลยลองเอารูปมาให้ดูครับ

ตามรูป
            ที่ Easy Tune temp CPU จะเท่ากับ Mainboard ของ Everest ตลอด
            ส่วน temp System ของ Easy Tune จะเท่ากับ AUX ของ Everest

ส่วนที่ Easy Tune ไม่มีเหมือน Everest คือ Core#1 & Core#2 ซึ่งจะสูงกว่า ประมาณ 10 องศาตลอด

ไม่รู้จะเข้าใจมากขึ้นหรือยิ่งทำให้งง

Comment

ของผมก็เป็นครับ อัพไบออสแล้วความร้อนเพิ่มมากขึ้น

ของผมเพิ่มขึ้นประมาณ5-8องศา แล้วพอปรับกลับมาf10เหมือนเดิม

ความร้อนก็ลดลง แต่โดยรวมแล้วถือว่าเพิ่มขึ้นจากเดิมประมาณ3-5องศาครับ

ก่อนอัพซีพียูจะอยู่ประมาณidle 39องศา พออัพไปf12 idle อยู่ที่ประมาณ48

พอกลับมาใช้f10เหมือนเดิม ความร้อนที่idleมาอยู่ที่43องศาครับ

ทั้งหมดนี่อุณหภูมิ วัดด้วยeverest และซีพียู e6300@2.8 ไฟเดิมตลอดครับ

บอร์ดds-3 ยังงงๆอยู่เหมือนกันครับ

Comment

เชื่อไหมผมอัพเป็น F11 เมนบอร์ดแฮ้งเลย บูตไม่ติดเลย ต้องส่งเครม ช่างเอา F10 กลับมา มันจึงปกตินะ ตั้งแต่นั้นไม่เคยอัพเลย F10 อยู่อย่างไงอยู่อย่างงั้นครับ

Comment

ผมอัพจาก F4 เป็น F12 แล้วมันปรับ FSB ไม่ได้อ่ะครับ แต่ปรับตัวX ได้ ไม่ทราบว่าต้องไป set ที่ไหนเพิ่มหรือเปล่าครับ

Comment

มันน่าจะเกี่ยวกับการที่ไบออสรุ่นหลังจากF10 ปรับให้รองรับ บัส 1333 mhz นะครับ ผมก็เป็นเหมือนกัน ใช้ร้อนแล้วมะสบายใจกลับมาใช้ F10 เย็นก่าเยอะ อิอิ

Comment

เหมือนคุณ Tee เลยครับ ตรวจดูด้วยท่าทางเดียวกัน ข้อมูลตรงกัน
                      ga965p-ds3 + e4300 + ram kinston667@1140 mhz

ผมเคยไล่ flash bios ตั้งแต่ f04e f05 f05c f05d f06 f07 f09 f11 f11b f12
                      ทดลอง oc อยู่หลายครั้ง

สรุป กลับมาใช้ f10 เหมือนเดิม เนื่องจาก นิ่งกว่า oc ได้สูงกว่า

Comment

เออจิงเนอะ พึ่งสังเกต

ต่างกัน 5-7 องศาจิงด้วย

กลับมาใช้ F10 เหมือนกันแหละ

Comment

ความร้อน CPU ผมก็ลดนะ
                          แต่ความร้อนแต่ละ CORE1/CORE2 เท่าเดิมเลย ระหว่าง F10/F11/F12

Comment

แสดงว่ามันแรงขึ้น เลยร้อนขึ้น

- - ผมมั่วหนะอย่าคิดมาก

Comment

สรุปว่าควรกลับมาใช้ F10 ดีที่สุดหรือครับ
                              ตอนนี้ผมใช้ F11 อยู่อ่ะ idle41-43 full49-55 E6300เดิมๆ เปิดประทุน
                              (ไม่ทันได้สังเกตอุณหภูมิตอนใช้F10 เพราะซื้อมาก็อัพเป็นF11 เลย)
                              หรือว่ามันขึ้นอยู่กับ rev. ด้วย ผมใช้ rev3.3
                              ของท่านๆที่มีปัญหาใช้ rev ไรกันหรือ???
                              Last edited by witchtuya; 2 Aug 2007, 07:50:53.

Comment

Working...
                              X