Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซียนช่วยแนะนำหน่อยคร้าบ ได้สเป็คแล้วแต่ไม่มั่นใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซียนช่วยแนะนำหน่อยคร้าบ ได้สเป็คแล้วแต่ไม่มั่นใจ

จะซื้อคอมใหม่ สเป็ค นี้โอเคไหม กะซื้อทีเดียวใช้ยาว

ส่วนมากใช้ทุกงานอย่าง ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม และเล่นเนตโหลดบิท

CPU intel c2d E6750
    MB Asus p5k กับ Gigabyte ga-p35-ds3r อันไหนน่าใช้กว่ากัน
    RAM Corsair กับ Kingston อันไหนดีกว่า DDR2 2*1g/667 (ถ้า 800 มันจะเร็วขึ้นเยอะหรอ)
    HD Seagat กะ WD อันไหนดี 320g sata II (NCQ มันคือไรคับ )
    VGA GF 8800GTS เอายี่ห้อไรดี XFX ASUS SPARK GIG
    DVD-r/rw Asus กะ lite-on พอๆกันใช่ไหม
    PSU Enermax 460 W นี้พอใช่ไหมคับ

สเป็คนี้ถ้าผมเปิดนานๆหรือโหลดบิทข้ามวันจะมีปันหาไหม เห็นมีคนบอกว่าเจ้า GF8800 นี้มันร้อนเอาการ (ถ้าไม่ได้ใช้งานการ์ดจอมันเยอะมันก้อไม่ร้อนใช่ไหมคับ)

ถามเยอะหน่อยเพราะไม่ค่อยเชี่ยวเท่าไร

ช่วยแนะนำร้านที่พันทิปด้วยนะคับ มันเยอะมากจนไม่รู้จะซื้อร้านไหน เอาที่ราคามาตราฐานแล้วก้อไว้ใจได้

ขอบคุนท่านเซียนทุกท่านที่ให้ความรู้นะคร้าบ (ถ้าตอบได้หมดทุกข้อก้อจะดีเป็นอย่างมากคับ)

ชุดนี้ก็ดีแล้วครับ แต่ถ้าจะเปิดบิทข้ามวันข้ามคืน แนะนำรุ่นเดอะๆ เก่าๆพวก PIIIดีกว่าครับ ถ้าเล่นชุดนี้ ค่าไฟบานแน่ เพราะฉะนั้น เอาไว้สองชุดเลยครับ เอิ้ก ส่วนเรื่องอื่ื่นๆ ให้ท่านอื่นมาตอบเลย (รอท่านWikornสุดเทพมาตอบครับ)

Comment

-สเปคโอเคเลยครับ
      -cpu จะลอดมาเป็น 6550 ก้อยังเหลือๆครับ
      -แรมยี้ห้ออะไรก้อได้ครับเอาทีประกัน lt bus800 ก็เร็วขึ้นนะ แต่ไม่รู้สึกหรอกครับ ถ้าไม่เอามา oc 667 จะคุ้มกว่า
      -hdd ยี่ห้อไรก้อได้เอาที่ถูกไว้ก่อน แล้วก็ที่ได้ประกัน 5 ปี ความเร็วไม่ต่างกันเลยครับ ncq นี่ผมอธิบายไม่ถูก แต่รู้แค่ว่ามันเร็วกว่า hdd ที่ไม่มี ncq ปามาน 6%
      -ผมเลือก galaxy นะ
      -ผมเลือก lite-on นะ จากที่ใช้มาหลายปี มันทน อึดดี
      -ต้อง ENERMAX FMA 460W เอาอยู่หมัด

ผมใช้สเปคนี่อยู่แต่กับตัว e6420 เปิดมาเดือนล่ะ ไม่มีปัญหานะครับ
      แต่ 8800 มันร้อนหนักหน่วงเลยครับ ปรับให้พัดลมทำงาน100% ยังร้อนตั้ง64องศา(ไม่ได้ใช้งานอะไรเลย)

Comment

จะเล่น P35 คุ้มค่าต่อประสิทธิภาพและราคาก็ต้อง Gigabyte P35 DS3R ครับ
        ถ้าจะเล่น Asus ก็ต้อง ASUS P5K-E แต่ต้องจ่ายเยอะไปหน่อย สรุป Gigabyte คุ้มค่าครับ

Corsair ไหม้ เคลมได้ แต่ Kingston เลือกประกันดี ๆ ครับ เน้น Synnex โดยรวมเกรด พอ ๆ กันครับ ถ้าเลือกแบบ VS นะ ส่วน Bus 800 ถ้า CL มันสูง อย่าง 5-5-8-20 ก็ไม่เร็วกว่า Bus 667 MHz CL 4-4-4-12 หรอกครับ

NCQ คือเทคโนโลยีในการลดคอขวดของ ฮาร์ดดีสก์ครับ โดยในฮาร์ดดีสก์ จะมีแพลตเตอร์ เรียงกัน หลาย ๆแผ่น และมีเข็มเลือกแทรก NCQ ช่วยในกระบวนการจัดเก็บและเรียกใช้ข้อมูลได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น โดยการจัดเรียงว่าข้อมูลอันไหนจะถูกเรียกมาใช้ก่อน หลัง ตามลำดับ ทำให้การ Queuing ข้อมูล เป็นไปอย่างรวดเร็ว โดยจะลดค่า Latency เพื่อลดเวลาการหมุนของหัวอ่านครับ

Optical Drive เป็นอะไรที่พังง่าย Asus กับ Lite - on ประกันเดียวกัน คือ D-Com แต่ lite-on อ่านแผ่นเสียงดังกว่า ไม่เลือกแผ่น

PSU Enermax 460 watt พอใช้แล้วครับ

ส่วน VGA ชิ้งาน ดี ๆ ควรเลือก Winfast , XFX , Asus , Galaxy ครับ ...เจ้าของกระทู้เลือกมา 4 ยี่ห้อ ก็ XFX เป็นอันดับแรก ถ้าไม่เกี่ยงราคาก็ Winfast หรือไม่ก็ Asus ครับ

ส่วนเรื่องร้านค้า แนะนำให้ดูแต่ละร้านเปรียบเทียบกัน ที่สำคัญ ร้านไหน คุยดี เทคแคร์ลูกค้า เลือกร้านนั้นแล้วกันครับ บางที ราคา แตกต่างกัน 200-300 แต่การบริการ สำคัญกว่า จริงมั้ยครับ

เน้นโหลดบิต ข้ามวัน ข้ามคืน ควรมี CPU Cooler ติดไว้ซักตัวครับ ผมแนะนำ Thermalright Ultra120 Extreme = 2200 + ซิลิโคนของ arctic cooling รุ่น MX1 ราคา 380 รับรองความเย็น ครับ
        Last edited by Skywalker-; 21 Jul 2007, 01:54:00.

Comment

ชอบคุนที่ช่วยตอบนะคับ กลับมาถามผู้รู้อีก เหอๆๆ

สรุป
          CPU ไม่มีปันหาแล้ว
          MB คุนภาพเท่ากัน แต่gig ถูกกว่าจึงคุ้มกว่าใช่ไหมคับ
          RAM ก้อยี่ห้อไรก้อได้ 667คุ้มกว่า (oc คือไร เอาไว้ทำไรคับ)
          HD ยี่ห้อไรก้อได้ดูที่ประกัน ต้องเอาNCQไหม มันเกินความจำเปนหรือป่าว
          VGA GF8800GTS (มันมีรุ่นocด้วย หรือว่ารุ่นนี้เป็นนแอยู่แล้ว) ท่านSkywalkerแนะนำgigabyte มีเหตูไหมคับว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไง แล้วผมจะเปิดข้ามวัน หรือโหลดบิทถ้าติด CPU Cooler นี้หายห่วงเลยหรอคับ ไม่ปิดคอมเปนอาทิดก้อไม่มีปันหาใช่ไหม คือจะเก็บคอมเครื่องเก่าไว้โหลดบิทอย่างเดียวก่อใช่เรื่อง แล้วพอดีจะเอาเครื่องเก่าไปให้น้องด้วย (หรือว่าถ้าจะโหลดบิทต้องลดการ์ดจอลงมา มันจะร้อนได้น้อยๆ)
          DVD ไม่มีปันหาแล้ว
          PSU ไม่มีปันหาแล้ว
          Case อยากได้สวยๆหน่อย มียี่ห้อไหรแนะนำบ้างคับ ราคาประมานเท่าไร
          Soundcard จำเป็นมากไหมคับ คืออยากดูหนังมันๆ ฟังเพลงเพาะๆ ควรติดเพิ่มไหมคับ มันจะเพราะกว่า onboardไหม เห็นคนไม่นิยมติดซักเท่าไรเค้าบอกว่ามันไม่ต่างกัน ถ้าจะให้ต่างต้องรุ่นแพงๆ คือผมต้องการแค่รุ่นธรรมดา ฟังเพลงเฉยๆ ไม่ได้ไปเอาเสียงอาไร ถ้าแนะนำยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีคับ
          LCD ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีคับ ซัก19นิ้ว

ท่านไหนบอกราคาทุกตัวได้จะดีมากเลยคับ

ตอนแรกกะรวมหมดซัก 40000 ไปๆมาๆสงสัยจะเกิน T_T
          ปล.1 คำถามบางคำถามอาจจะดูโง่ๆ แต่ผมไม่รู้จิงๆคับ
          ปล.2 ผมไม่ได้เงินเหลือใช้นะคับ แต่ที่เลือสเป็คสูงเพราะอยากได้คอมดีๆ คุ้มค่าเงินที่เสียไป ซักเครื่อง แล้วใช้ไปได้นานๆคับ

ขอบคุนที่ช่วยแนะนำนะคับ คาดว่าภายในอาทิดหน้าจะไปสอยแล้ว
          Last edited by kritter; 21 Jul 2007, 07:15:02.

Comment

Originally posted by kritter View Post
            MB คุนภาพเท่ากัน แต่gig ถูกกว่าจึงคุ้มกว่าใช่ไหมคับ
            จริง ๆ Asus งานดีกว่า เกรดและชื่อของ Asus จะดีกว่าครับ ส่วน gigabyte ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ แต่เมื่อก่อนก็ค่อนข้างมีปัยหาและไม่เป็นที่นิยมเท่าที่ควร เพิ่งมาฟื้นตัวก็ช่วงเปลี่ยน dealer และพัฒนามาตรฐานการผลิตตั้งแต่ ชิพเซต I9xx series เป็นต้นมาครับ gigabyte เป็นตัวเลือกที่คุ้มค่า และให้อะไรที่มากกว่า ในราคาถูก แล้วหลัง ๆ มา ได้เปลี่ยนมาใช้ Solid C ทำให้ทนความร้อนได้ดีกว่าเดิม ไม่เกิดอาการ C บวม , น้ำเยิ้ม เอาเป็นเมื่อเทียบกันระหว่าง Asus P5K กับ Gigabyte P35 DS3R แล้วล่ะก็ เหตุผลที่เลือก gigabyte ของหลาย ๆคนก็คือ
            1.ราคาถูก
            2.กระบวนการผลิต อุปกรณ์แต่ละชิ้น ค่อนข้างดี - ดี
            3.มี specification ที่ให้อะไรมากกว่าเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นในรุ่่นเดียวกัน

สรุปถ้ามีงบ เยอะหน่อย และการ OC (Overclock) หรือปรับแต่งการทำงานมากหน่อย ก็ Asus ครับ(สังเกต Bios ของ Asus จะมีฟังก์ชั่นการปรับแต่งดีกว่า) แต่ถ้าเลือกคุ้มค่า + ประสิทธิภาพต่อราคาก็ Gigabyte

Originally posted by kritter View Post
            RAM ก้อยี่ห้อไรก้อได้ 667คุ้มกว่า (oc คือไร เอาไว้ทำไรคับ)
            RAM แล้วแต่งบ ครับ แต่คนนิยมเล่นแบบ Corsair , Kingston VS เนื่องจากถูก และสามารถใช้งานได้เหมือนกัน ถ้าเน้น OC ต้องไปเล่น RAM คนละเกรดอย่าง G-Skill , Geil , OCZ ครับ
            Corsair ไหม้เคลมได้ ประกัน Platimum com7, Kingston ถ้าประกัน Synnex จะดีกว่าหน่อยตรง swap service ครับ

HD ยี่ห้อไรก้อได้ดูที่ประกัน ต้องเอาNCQไหม มันเกินความจำเปนหรือป่าว
            ครับถูกต้อง ส่วน NCQ นั้นมีไว้ก็ดีเช่นกัน แต่ต้องแลกเทคโนโลยีที่แพงกว่าธรรมดาประมาณ 200-300 บาท แต่ใช้งานทั่วไปไม่รู้สึกครับในทาง physical ครับ

VGA GF8800GTS (มันมีรุ่นocด้วย หรือว่ารุ่นนี้เป็นนแอยู่แล้ว)
            มีครับ ยี่ห้อ Galaxy ไงครับ ส่วนการเลือกผมได้ตอบได้แล้วใน reply ที่ผมตอบตอนแรก

Case
            เคสแล้วแต่ความชอบ และงบประมาณของแต่ละท่านครับ แนะนำร้าน ให้เดินไปดูร้าน Jedi และ TK Com ครับ

Soundcard
            ก็แล้วแต่หูของแต่ละท่านครับ อาจจะยังไม่จำเป็นต้องซื้อก็ได้ เพราะ soundcard ทุกวันนี้ คุณภาพก็ค่อนข้างดีเหมือนกัน รองรับ 7.1 Ch , HD Audio , SNR 96 - 192 KHz ลองฟังดูก่อนครับ ถ้าหูเราฟังแล้วคิดว่ามันขัด ๆ ไม่แจ่ม ก็ซื้อ Soundcard มาเพิ่มภายหลังได้

LCD
            เลือกตามความชอบครับ ให้ดู สี เปรียบเทียบราคา , reponstime , มุมมอง ดูแล้วสบายตา

Comment

เป็นผม มผจะเลือก Galaxcy อันดับแรกเลยครับ ถุกกว่า แรงกว่า

Comment

นึกว่าเลือกพี่ นัท

Comment

ขอบคุนทีแนะนำนะคับ ผมเริ่มรู้เกือบครบทุกอย่างแล้ว ขาดอีกนิด

Galaxcy GF8800 GTS OC (overclock) ผมเห็นรุ่นนี้ที่มี OC ขึ้นมา แต่ XFX ไม่มี มันเหมือนกันไหม แล้วเรื่องความร้อนถึงไม่ได้ใช้งาน ปิดหน้าจอ มันก้อยังร้อนใช่ไหมคับ

ขอบคุนจากใจจิงๆคับ

Comment

ขอบคุนทีแนะนำนะคับ ผมเริ่มรู้เกือบครบทุกอย่างแล้ว ขาดอีกนิด

Galaxcy GF8800 GTS OC (overclock) ผมเห็นรุ่นนี้ที่มี OC ขึ้นมา แต่ XFX ไม่มี มันเหมือนกันไหม แล้วเรื่องความร้อนถึงไม่ได้ใช้งาน ปิดหน้าจอ มันก้อยังร้อนใช่ไหมคับ

ขอบคุนจากใจจิงๆคับ
                    OC คือ ตัวที่ Overclock มาจากโรงงาน ที่สามารถเล่นในสภาวะแบบธรรมดา แล้ว stable ครับ

อรื่องความร้อนแน่นอนอยู่แล้วครับ OC กับ ไม่ OC ความร้อนต่างกัน ตอน Fullload จะเห็นชัดครับ

Comment

case cooler master centurion 534 2,300 หรูหรา ฝาข้างใส มีไฟข้างหน้าด้วย
                      vga set ให้หน้าจอมันดับ ไม่แน่ใจว่า vga มันจะดับด้วยเปล่า? น่าจะหยุดทำงานไปเลยนะครับ ไม่แน่ใจ
                      จอไปเดินเลือกเลยครับ ชอบแบบไหนเอาอันนั้น แต่ล่ะยี่ห้อสีมันจะไม่ค่อยเหมือนกัน เอาที่ตาเราชอบอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
                        เน้นโหลดบิต ข้ามวัน ข้ามคืน ควรมี CPU Cooler ติดไว้ซักตัวครับ ผมแนะนำ Thermalright Ultra120 Extreme = 2200 + ซิลิโคนของ arctic cooling รุ่น MX1 ราคา 380 รับรองความเย็น ครับ
                        ตามที่ท่านแนะนำ ไม่ปิดคอมซักอาทิดเลยก้อไม่มีปันหาใช่ไหมคับ (ผมชอบดูซี่รี่ย์ เรื่องนึงก้อ26กว่ากิ๊ก ดูดหลายวันเลย)

แล้วต้องติด VGA Cooler อีกหรือป่าว เห็นบอกเปิดคอมเฉยๆยังร้อนเลย (มันเกี่ยวกันไหม แล้วจำเป็นไหม)

ขอบคุนความรู้ดีๆที่ให้นะคับ

Comment

ตามที่ท่านแนะนำ ไม่ปิดคอมซักอาทิดเลยก้อไม่มีปันหาใช่ไหมคับ (ผมชอบดูซี่รี่ย์ เรื่องนึงก้อ26กว่ากิ๊ก ดูดหลายวันเลย)

แล้วต้องติด VGA Cooler อีกหรือป่าว เห็นบอกเปิดคอมเฉยๆยังร้อนเลย (มันเกี่ยวกันไหม แล้วจำเป็นไหม)

ขอบคุนความรู้ดีๆที่ให้นะคับ
                          ผมเปิด e6420 กับ 8800 มาสองเดือนแล้วไม่ได้ปิดไม่มีปัญหานะครับ
                          ผมว่า cpu ไม่ต้องหาซิ้งเพิ่มหรอกครับ
                          หาซิ้งกาดจอดีกว่า

Comment

ขอถามอีกหน่อยครับ

ที่เค้า Overclock กัน ทำไปเพื่อไรคับ สเป็คบางคนเค้าใหม่ๆแรงๆอยู่ แต่ยังOC อีก (มันมีจุดประสงค์ไรคับ อยากรู้ เพื่อจะได้ลองบ้าง)

Comment

ขอถามอีกหน่อยครับ

ที่เค้า Overclock กัน ทำไปเพื่อไรคับ สเป็คบางคนเค้าใหม่ๆแรงๆอยู่ แต่ยังOC อีก (มันมีจุดประสงค์ไรคับ อยากรู้ เพื่อจะได้ลองบ้าง)
                              จาก E6300 o/c ไปเป็น E6700 ในราคาซื้อมาแค่ E6300 OK แรงขึ้นไปอีกมาก
                              *เป็นการเปลี่ยนจาก เวฟ100 ไปเป็น โซนิก125 นะ 555+

Comment

Working...
                              X