Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเป็นความรู้ครับ เกี่ยวกับการ์ดจอแรงๆกับการ์ดจอแรงปานกลาง กับการบริโภคค่าไฟฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเป็นความรู้ครับ เกี่ยวกับการ์ดจอแรงๆกับการ์ดจอแรงปานกลาง กับการบริโภคค่าไฟฟ้า

ระหว่างการ์ดจอที่ใช้ไฟปกติ และอีกรุ่นที่ต้องต่อสายไฟจ่ายเพิ่มให้การ์ดจอต่างหาก
    อย่างเช่นคู่นี้ x1650PRO & x1950Pro

ถ้าในระบบทุกอย่างใช้เหมือนกันทั้งหมด ต่างกันที่ใช้การ์ดจอคนละรุ่นเท่านั้น ค่าไฟฟ้าต้องเสียต่างกันหรือไม่ มากน้อยกว่ากันแค่ไหนครับ

1. เปิดเวปไซท์ต่างๆ โหลดบิท รวมแล้ว 5 ชั่วโมง ต่อวัน สองรุ่นนี้จะกินไฟต่างกันแค่ไหน

2. เล่นเกมส์กราฟฟิกหนักๆ แต่การ์ดจอทั้งสองรุ่นรับได้ทั้งคู่ กินไฟต่างกันไหม (ไม่นับเกมส์ที่การ์ดรุ่นเล็กเล่นไม่ไหวนะครับ)

ปล. ที่อยากทราบคือการ์ดจอรุ่นใหญ่ระบบไฟแรงๆ ถ้าช่วงใช้งานเบาๆไม่รันกราฟฟิกหนักๆ การ์ดจอจะกินไฟฟ้าน้อยลงตามที่ทำงานไหมครับ

หวังว่าคำถามนี้คงเป็นความรู้ให้ผู้ที่ยังไม่ทราบได้บ้าง

ประเด็นคือหลานชายอยากได้เสปกเดียวกับผม แต่กลัวค่าไฟฟ้าที่บ้านจะเปลืองมาก เพราะการ์ดจอต้องต่อสายไฟเลี้ยงให้ต่างหาก เค้าเลยถามผมเรื่องนี้ ผมเองก็ไม่ทราบเลยบอกจะมาถามหาคำตอบจากท่านผู้รู้ในเวป OCZ น่าจะมีคำตอบให้ได้

ถ้าเล่นวันละ 5ชั่วโมง กินไฟต่างกันแค่ไหน สมมุติระบบที่ผมใช้ตามลายเซ็นต์ ใช้งานวันละ 5ชั่วโมง ต้องจ่ายค่าไฟฟ้าเดือนละ 1000บาท ถ้าหลานจะใช้ระบบเดียวกัน แต่เปลี่ยนไปใช้การ์ดจอรุ่นเล็กกว่าเช่น x1650Pro หรือ 7600GS แล้วจะต้องเสียค่าไฟฟ้าต่างจากรุ่น x1950PRO หรือ 7900GS เดือนละเท่าใด

x1950PRO กับ 7900GS ทั้งคู่ต้องต่อสายไฟต่างหากใช่ไหม เห็นเค้าบอกกันว่า 7900GS กินไฟกว่า x1950PRO จริงไหมครับ
    Last edited by dzire; 21 Jul 2007, 03:43:40.

Comment

ผมว่าค่าไฟคงขึ้นไม่มากอะคับ คิดซะว่าดูทีวีพร้อมๆกับ เตรื่องสองเครื่องก็แล้วกันคับ

Comment

idle กับ full load กินไฟไม่เท่ากันคับ

Comment

เคยมีคนเอาเว็บเกี่ยวกับ อัตราการบริโภคไฟฟ้าของการ์ดจอแต่ละรุ่นมาลงให้ดู

แต่จำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหน ( มันนานมาก ตั้งแต่ 8800 ยังไม่ออกเลย )

Comment

ข้อมูลดีๆ ดันไปเลย

Comment

ขอบคุณครับ

แบบนี้แสดงว่า การ์ดจอรุ่นใหญ่ถ้าใช้งานเปิดเวปปกติ โดยไม่ได้รันเกมส์เสป็กสูงๆ ก็จะกินกระแสไฟต่างจากการ์ดรุ่นเล็กไม่มากนัก ใช่ไหมครับ

Comment

Working...
              X