overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ระหว่าง hr-01 plus กะ bigwater745

OverclockZone Member Boyler's Avatar

Default ระหว่าง hr-01 plus กะ bigwater745

สองตัวเล่น ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
    จะต่างกันมากมั้ย เพราะขาย ultra120 มามองสองตัวนี้
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member pik_1_2's Avatar
    เมือง 2 ทะเล กับ กรุงเทพฯ

bigwater745 ครับ

OverclockZone Member dq-pb's Avatar

เล่นน้ำครับ

OverclockZone Member Deschutes's Avatar
    ร่อนเร่ตามเวปคอมทั่วราชอาณาจักร

ผมเคยเล่นBigWater45นะครับ แล้วก็ขายทิ้งแล้วมาเล่นheatpipeดีๆแทน เพราะเล่นน้ำยุ่งยากพอสมควร ใช้ไปนานๆต้องถอดรื้อออกมาล้างเพราะมีตะกรันด้วย ต้องคอยดูระดับน้ำ คอยฟังเสียงปั๊ม(เพราะกลัวมันจะเจ๊ง) เวลาจะbuild-inเข้าเคส พอเปลี่ยนบอร์ดทีก็ต้องสลับช่องที่ลอดท่อน้ำด้านหลังเคสวุ่นวาย เปิดทิ้งไว้เวลาไม่อยู่บ้านก็เป็นห่วง หลังๆมานี้ผมเห็นheatpipeดีๆเย็นพอๆกับBigWater745แล้วครับ (แต่ถ้ารันfull load ประกอบลงเคสยังไงเล่นน้ำก็ได้เปรียบ) ตอนนี้ผมกลับมาใช้sinkแล้ว ใช้ทั้ง HR-01 กับ Tuniq Tower สะดวกดี ประสิทธิภาพก็ค่อนข้างโอเคนะครับ

BigWater745ชุดเดิมๆไม่โมมันไม่ดีเท่าไหร่หรอก ถ้ารักจะเล่นชุดน้ำจริงๆ ต้องcustomครับ เย็นกว่าBigWater745เยอะ แต่ก็แพงกว่าเยอะ ชุดค่อนข้างดีก็แตะๆหมื่น แถมหายากด้วยต้องสั่งเข้ามา

ค.ห.ส่วนตัวนะครับ
    Last edited by Deschutes; 22 Jul 2007 at 00:54:17.

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

u-120 ดีกว่าครับ เย็นไม่ต่างกัน กับ hr-01 มากนัก ส่วนน้ำอย่างที่ท่านบน บอกอ่ะครับ จุกจิก ต้องรักจริง กับมีเวลาให้หล่ะครับ

OverclockZone Member Boyler's Avatar

แล้วถ้ามองเป็น tuniq กะ hr01 plus 12 pipe ละครับท่าน
    ตัวไหนน่าเล่นก่ากันดี

OverclockZone Member Deschutes's Avatar
    ร่อนเร่ตามเวปคอมทั่วราชอาณาจักร

Quote Originally Posted by Boyler View Post
    แล้วถ้ามองเป็น tuniq กะ hr01 plus 12 pipe ละครับท่าน
    ตัวไหนน่าเล่นก่ากันดี
    ผมเชียร์ Ultra120 Extreme ครับ

HR-01 plusผมไม่รู่ว่าเป็นยังไงนะไม่เคยใช้ ผมมีแต่HR-01ครับ แพ้Tuniqอยู่นิดหน่อย

ถ้าจะเล่นBigWater745 ผมว่าเปลี่ยนใจมาเล่นheatpipeดีแล้วครับ ไว้ถ้ามีงบพอก็ค่อยcustomชุดน้ำดีๆไปเลย

OverclockZone Member numz's Avatar

Ultra120 Extreme อีกเสียงครับ ห้องร้อนๆ ใช้แล้วแทบไม่ต่างกับน้ำเท่าไหร่

OverclockZone Member Excalibur's Avatar

Ultra120 Extreme กับ IFX-14 2ตัวนี้ ตัวไหนเย้นกว่ากันครับ

OverclockZone Member unix's Avatar

Ultra120 Extreme อีกเสียง ครับ

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

Quote Originally Posted by Deschutes View Post
    ผมเคยเล่นBigWater45นะครับ แล้วก็ขายทิ้งแล้วมาเล่นheatpipeดีๆแทน เพราะเล่นน้ำยุ่งยากพอสมควร ใช้ไปนานๆต้องถอดรื้อออกมาล้างเพราะมีตะกรันด้วย ต้องคอยดูระดับน้ำ คอยฟังเสียงปั๊ม(เพราะกลัวมันจะเจ๊ง) เวลาจะbuild-inเข้าเคส พอเปลี่ยนบอร์ดทีก็ต้องสลับช่องที่ลอดท่อน้ำด้านหลังเคสวุ่นวาย เปิดทิ้งไว้เวลาไม่อยู่บ้านก็เป็นห่วง หลังๆมานี้ผมเห็นheatpipeดีๆเย็นพอๆกับBigWater745แล้วครับ (แต่ถ้ารันfull load ประกอบลงเคสยังไงเล่นน้ำก็ได้เปรียบ) ตอนนี้ผมกลับมาใช้sinkแล้ว ใช้ทั้ง HR-01 กับ Tuniq Tower สะดวกดี ประสิทธิภาพก็ค่อนข้างโอเคนะครับ

BigWater745ชุดเดิมๆไม่โมมันไม่ดีเท่าไหร่หรอก ถ้ารักจะเล่นชุดน้ำจริงๆ ต้องcustomครับ เย็นกว่าBigWater745เยอะ แต่ก็แพงกว่าเยอะ ชุดค่อนข้างดีก็แตะๆหมื่น แถมหายากด้วยต้องสั่งเข้ามา

ค.ห.ส่วนตัวนะครับ
    ตามนั้นเลยครับ ถ้าจะให้เย็นจริง ๆ คือซื้อ 745 มาแล้วต้องมา Custom อีกที อย่างน้อย ๆ Block Cpu ก็ต้องเปลี่ยนแล้วแหละ

OverclockZone Member

ลองใช้มาแล้วทั้ง 745, Ultra 120 Extream แล้วก็ HR-01 plus
    ราคา
    745 - 4,500
    Ultra 120 Extream - 2,250
    HR-01 plus - 1,790
    ความเย็น
    745 บล๊อคเดิมเย็นกว่าคู่แข่งแค่ 1-2 องศา โดย Ultra 120 Extream กับ HR-01 plus เย็นเท่า ๆ กันเลย แต่ถ้า 745 กับบล๊อค Zalman WB4 Gold จะเย็นกว่าคู่แข่งอยู่ 7-8 องศาทีเดียว (อันนี้ค่อยเห็นผลต่างแต่คุณต้องลงทุนเพิ่มอีก 1,500)

เอาแค่สองประเด็นนี้ 745 ก็ตกรอบไปเรียบร้อย ยังไม่คิดรวมถึงการบำรุงรักษาติดตั้ง
    มาดู Ultra 120 Extream กับ HR-01 plus ผมเลือก HR-01 plus เพราะเย็นเท่ากัน แต่เบากว่า ถูกกว่า และตัวเล็กกว่า (ทำให้มีที่ติดพัดลมพัดชิปเซ็ตได้)
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมขายทิ้งทั้งสองตัวเพราะปิดเคสไม่ได้ประกอบกับเย็นกว่าไม่เท่าไหร่เลยกลับมาใช้ Andy ต่อไป เชื่อมั้ยครับ Ultra 120 Extream กับ HR-01 plus เย็นกว่า Andy แค่ 2-3 องศาเอง
    ปล. ซิ้งทั้งสามตัวทดสอบกับพัดลมตัวเดียวกัน (2,000 รอบ)

สรุป ถ้าให้ผมเลือกให้ก็ HR-01 Plus ไม่ก็ Andy ถ้าเคสคุณเล็กมาก ๆ

ข้อมูลแจ่มมากๆครับท่านAntfield

OverclockZone Member Excalibur's Avatar

ใช้ชิ้งใหญ่ๆ หนักๆ มันมีปัญหากับบอร์ดไหมครับ ทำให้เกิดปัญหาไรไหม

OverclockZone Member asdf013's Avatar

น้ำคับ เย็นมากมาย คับ ทางที่ดีปิดคอม เลยดีกว่าเย็นสุด อิอิอิอิ ล้อเล่น คับ ผมว่า745คับ

OverclockZone Member Zepia's Avatar
    Alternate Reality

เล่นน้ำต้องใช้ใจครับ หุหุ
    แพงก้อแพง เย็นกว่าไปป์ไม่เท่าไหร่ แถมยุ่งอีก

แต่ผมก้อยังบ้าเล่น -_-"

เล่นน้ำ ต้อง ใจรัก และ คลั่ง เท่านั้นครับ อิอิ

OverclockZone Member TaBris's Avatar

HR-01 Plus ครับ

OverclockZone Member CBR150's Avatar

Quote Originally Posted by Antfield View Post
    ลองใช้มาแล้วทั้ง 745, Ultra 120 Extream แล้วก็ HR-01 plus
    ราคา
    745 - 4,500
    Ultra 120 Extream - 2,250
    HR-01 plus - 1,790
    ความเย็น
    745 บล๊อคเดิมเย็นกว่าคู่แข่งแค่ 1-2 องศา โดย Ultra 120 Extream กับ HR-01 plus เย็นเท่า ๆ กันเลย แต่ถ้า 745 กับบล๊อค Zalman WB4 Gold จะเย็นกว่าคู่แข่งอยู่ 7-8 องศาทีเดียว (อันนี้ค่อยเห็นผลต่างแต่คุณต้องลงทุนเพิ่มอีก 1,500)

เอาแค่สองประเด็นนี้ 745 ก็ตกรอบไปเรียบร้อย ยังไม่คิดรวมถึงการบำรุงรักษาติดตั้ง
    มาดู Ultra 120 Extream กับ HR-01 plus ผมเลือก HR-01 plus เพราะเย็นเท่ากัน แต่เบากว่า ถูกกว่า และตัวเล็กกว่า (ทำให้มีที่ติดพัดลมพัดชิปเซ็ตได้)
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมขายทิ้งทั้งสองตัวเพราะปิดเคสไม่ได้ประกอบกับเย็นกว่าไม่เท่าไหร่เลยกลับมาใช้ Andy ต่อไป เชื่อมั้ยครับ Ultra 120 Extream กับ HR-01 plus เย็นกว่า Andy แค่ 2-3 องศาเอง
    ปล. ซิ้งทั้งสามตัวทดสอบกับพัดลมตัวเดียวกัน (2,000 รอบ)

สรุป ถ้าให้ผมเลือกให้ก็ HR-01 Plus ไม่ก็ Andy ถ้าเคสคุณเล็กมาก ๆ
    ตามนั้นเลย เมี๊ยว!

Quote Originally Posted by CBR150 View Post
    ตามนั้นเลย เมี๊ยว!
    ตามแมวครับ

เอ๊ยยย ตามน้ำครับ

ผมซื้อ HR01-PLUS มาจากท่าน Antfield ก็โอเคระดับหนึ่งครับ
    แต่ถ้าใช้ กับ 775 มันเสียบใส่หลายขึ้นตอนกว่า ตัว HR-01 รุ่นเก่าเยอะครับ
    แต่ผมใช้ HR-03 Sink NB กับ OCZ Ram Cooler ได้ ไม่ติดอะไรเลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks