Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลการoc E6300, PEB-5 ขอผู้รู้มาตอบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลการoc E6300, PEB-5 ขอผู้รู้มาตอบหน่อยครับ

นี่คือ spec ผมนะครับ E6300, P5B-E, Corsair 1GB*2, powercolor x1950 pro 512mb

1: ผมสงสัยว่าทำไมตัวคูณ(multipiler) ใน cpu-z ถึงไม่นิ่งครับ เดี๋ยวเปลี่ยนเป็นขึ้นไป7 เดี๋ยวสักพักก็ลงมา6 ทำให้ผลโชว์ของ core speed ขึ้นๆลงๆ
    2: ทำไมกด properties ในmy computer แล้ว มันขึ้นมาที่ @3.01 แต่ในcpu z(ver1.4) มันโชว FSB ์แค่2.5 กว่าๆอะครับ
    3: ผมใช้ซิงค์เดิมๆ ความร้อนที่ใช้ขณะเปิดแอร์และไม่ได้ใช้งานอะไรแค่เข้าwebแตะที่ 39-40C แต่พอปิดแอร์พร้อม์ใช้ super pi, cpu z, ati tool เทสพร้อมๆกันความร้อน cpu แตะที่58C ความร้อนขนาดนี้ปกติไม๊ครับ
    Last edited by pik; 22 Jul 2007, 13:16:38.

1. ปิด C1E ครับ
    2.มันประหยัดพลังงานเด้อ ต้องไปปิดตามข้อที่1.
    3.58 ก็พอไหวครับ แต่เปลี่ยนซิ้งก็โอนะ

Comment

1.ต้อง Disabled ตรง C1E ครับ ตัว X ถึงจะนิ่ง นะ
      2.ต้องดูใน CPU Z ครับชัวที่สุด
      3.ซิงค์เดิมๆ full 60-70c ปกติอยู่ (ร้อนนิดหน่อย ถ้าเกิน 70c ควรปรับปรุง)

Comment

เดี่ยวลองปิดดูนะครับ แล้วจะกลับมารายงานผล แต่ขอถามเผื่ออีกอย่างครับ การOC เนี่ยช่วยทำให้เล่นเกมดีขึ้นมากรึเปล่าครับหมายถึงว่ามันจะช่วยsupport ตัว VGA ให้ทำงานได้ดีขึ้นใช่ไม๊ครับ เพราะผลเทส3Dmark06 ตอนก่อนOC ออกมา4990 แต่หลังการ OC ผลเทสได้แค่ 5090 งงจัง ฝากตอบหน่อยนะครับ

Comment

Originally posted by pik View Post
          เดี่ยวลองปิดดูนะครับ แล้วจะกลับมารายงานผล แต่ขอถามเผื่ออีกอย่างครับ การOC เนี่ยช่วยทำให้เล่นเกมดีขึ้นมากรึเปล่าครับหมายถึงว่ามันจะช่วยsupport ตัว VGA ให้ทำงานได้ดีขึ้นใช่ไม๊ครับ เพราะผลเทส3Dmark06 ตอนก่อนOC ออกมา4990 แต่หลังการ OC ผลเทสได้แค่ 5090 งงจัง ฝากตอบหน่อยนะครับ
          เห็นผลน้อยมาก
          o/c การ์ดจอ เห็นผลมากกว่า นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            เห็นผลน้อยมาก
            o/c การ์ดจอ เห็นผลมากกว่า นะ
            คดีไขกระจ่างแล้ว!!! ปิด C1E ที่นี้นิ่งเลยครับ
            ผมOC การ์ดจอ x1950proครั้งที่แล้วทำแบบงูๆปลาๆนะครับผลออกมาคือเดี้ยง ประมวลผม3D ไม่ได้เลย เลยยังค่อนข้างเสียวๆอยู่ แต่ถ้าการ O/C FSB ไม่ช่วยให้เล่นเกมส์ดีขึ้นมากอย่างนี้ไม่ OC มันดีกว่าไม๊อะครับ

Comment

Originally posted by pik View Post
              คดีไขกระจ่างแล้ว!!! ปิด C1E ที่นี้นิ่งเลยครับ
              ผมOC การ์ดจอ x1950proครั้งที่แล้วทำแบบงูๆปลาๆนะครับผลออกมาคือเดี้ยง ประมวลผม3D ไม่ได้เลย เลยยังค่อนข้างเสียวๆอยู่ แต่ถ้าการ O/C FSB ไม่ช่วยให้เล่นเกมส์ดีขึ้นมากอย่างนี้ไม่ OC มันดีกว่าไม๊อะครับ
              o/c การ์ดจอไม่เสถียร เทส 3D ไม่ค้างก็ภาพแตก ดีไม่ดีมีไดร์เวอร์การ์ดจอเดี้ยงไปเลย 555+
              ส่วนการ o/c CPU ช่วยในการเล่นเกมส์ อะจึ๊งหนึ่ง ผลเทส 3D หน่อยหนึ่ง
              ่แต่เทสพวก Super PI / Cpumark99 ก็มีผลมากพอควร หรือใช้งานพวกเกี่ยวกับที่ต้องใช้ CPU หนักๆ ก็จะเห็นผลมาก นะ

Comment

ขอบคุณท่าน TWk กับ ท่าน Talent'a on มากครับไว้มีคำถามแล้วจะมาถามอีกครับ

Comment

ชักจะแปลกๆอีกละครับ เมื่อสักครู่นั่งเล่นเกมอยู่ประมาณ2ชม.ติดต่อกัน แล้วเครื่องรีสตารท์เองตอนแรกนึกว่าเป็นที่เกมก้อเลยลองเปลี่ยนเกมเล่น แล้วเล่นไปสักพักมันก็ restart อีก ที่นี้เลยเข้าbios ดูอุณหภูมิ CPU อยู่ที่54C ขณะที่อุณหภูมิห้องอยู่ที่28-29C อาการอย่างนี้เป็นที่ความร้อนใช่ไม๊ครับ ผมถึงเวลาเปลี่ยนซิงค์เดิมๆของผมยังครับ

Comment

สงสัย ซิงค์ CPU ไม่ใหว นะ (ทนความแรงของ CPU ไม่ได้ ร้อนแรงประมาณนั้น)

Comment

สงสัยคงถึงเวลาควักกระเป๋าแล้ว เพราะเวลามันทำงานหนักๆนี่โหยหวนน่าดูเชียว แล้วท่านTWK พอแนะนำซิงค์สักตัวได้ไม๊ครับ ประมาณ2500 มากว่านิดนึงไม่เป็นไร และยังไงก็ช่วยดูที่ผมsetนิดนึงนะครับว่าถูกต้องเปล่า
                      Mem Voltage@2.1V
                      V Core@1.37V
                      FSB Termination Voltage@ 1.45V(ไม่รู้ว่าตัวนี้เรียกว่าไฟของอะไรนะครับลืมฝากช่วยบอกหน่อยนะครับ)

Comment

ไม่ต้องแพงก็ได้ครับ เอาแบบเย็นๆ ไปเลย ใส่พัดลมแรงๆ หน่อยเย็นจับจิตเลย อะ

Comment

Ultra120 ไม่มีพัดลม แล้วพัดลมนี่ต้องซื้อรุ่นไหนเหรอครับ(ถามมากไปเปล่าเนี่ย) ไหนๆก็ถามมากแล้วถามต่ออีกข้อเลยนะครับ FSB Termination Voltage มันคือไฟของตัวไหนครับคือตอนทำOC ผมยกไปให้คนรู้จักสอนทำแล้วลืมอะครับ

Comment

Ultra120 ไม่มีพัดลม แล้วพัดลมนี่ต้องซื้อรุ่นไหนเหรอครับ(ถามมากไปเปล่าเนี่ย) ไหนๆก็ถามมากแล้วถามต่ออีกข้อเลยนะครับ FSB Termination Voltage มันคือไฟของตัวไหนครับคือตอนทำOC ผมยกไปให้คนรู้จักสอนทำแล้วลืมอะครับ
                            FSB Termination Voltage ไม่รู้ครับว่ามันไฟ อะไร ผมไม่เคยไปแตะต้องพวกนี้เลย อะ
                            ปรับแค่ไฟ CPU / ไฟ RAM / ทดบัส RAM / ล๊อกบัส PCI E (110) แล้วลากเลย อะ
                            ส่วนพัดลมก็ 12 มม. ก็แล้วแต่ชอบ อะ (ต้องไปดูที่ร้าน)

Comment

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลเดี่ญวจะลองไปสอยมาแล้วจะมารายงานผลนะครับ

Comment

Working...
                              X