overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ช่วยบอกเหตุผลดี ๆ หน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยน จาก E6750 to Q6600

OverclockZone Member B-cool's Avatar

Exclamation ช่วยบอกเหตุผลดี ๆ หน่อยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยน จาก E6750 to Q6600

คือว่า ตอนนี้ มี E6750 เพิ่งซื้อมาไม่นาน แต่เห็น ราคา Q6600 เพิ่งลง เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าควรจะเปลี่ยน ไปเล่น 4 core ดีหรือ เปล่า เพราะ ถ้าขาย E6750 ก็เพิ่งเงิน อีกหน่อย ก็ได้ Q6600 4 core มาใช้ แต่ไม่รู้ว่า มันต่างกันเยอะหรือเปล่า ระหว่าง E6750 กับ Q6600 ส่วน มาก ก็ใช้งานทั่งไป แปลง ไฟล์หนังบ้างบางที่ และขอถามอีกหน่อย 4 core นี่มันร้อนหรือเปล่าครับ ถ้าเทียบ แบบ เดิม ๆ ทั่งคู่ อันไหนร้อนกว่ากัน เพราะผมไม่ชอบความร้อน อิอิ

OverclockZone Member happypig's Avatar

นั่นจิคับ อยากทราบเหมือนกัน

ว่าแต่ซื้อตอนนี้หรือรอ PHENOM ดีหว่า?????

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยกถังน้ำพร้อมกัน 2 มือดีครับ
    แต่ยกถังน้ำ 4 มือยิ่งสบายกว่ามากมาย

OverclockZone Member

ลองพิสูจน์ด้วยตัวท่านเองดีกว่าครับ อุ อุ (เผื่อผมด้วย ผมจะได้รู้ด้วยคน)

OverclockZone Member concept's Avatar

นั่นสิผมก็อยากรู้
    ว่า 4 หัว 1066 กะ
    2 หัว 1333
    อย่างไหนมันดีกว่ากัน

OverclockZone Member unix's Avatar

อยากได้เหมือนกันครับ

แต่ซื้อมาก็คงใช้งานไม่ถึงอยู่ดี

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

ผมว่าถ้ามีของดีอยู่แล้ว ก็อย่างรีบเปลี่ยนเลยครับ เพราะของที่ท่านมี มันก็ใช้ไม่หมดอยู่แล้ว ครับ

รีบซื้อตอนนี้ เดวมันก็มีออกมาเรื่อยๆ เดี๋ยวท่านก็ต้องเปลี่ยนตามมันไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวไม่นานก็มี QUAD แลล BUS 1333 ออกมาอีกเรื่อยๆแหล่ะครับ

อย่าใจร้อน เพราะที่ใช้ ยังรีดออกมาไม่หมดด้วยซ้ำ

ปล.ถ้าซื้อมาเล่นเกม ไม่เห็นผลครับ เพราะของที่มีอยู่มันก็แรงแล้ว รออีกหน่อยเดวมันก็มาใหม่

OverclockZone Member happypig's Avatar

อยากรู้ๆ

บอกทีๆ

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

สำหรับความแตกต่างนั้น เมื่อเทียบกับการเล่นเกมนั้น E6750 ดีกว่าครับ เพราะผมใช้ Q6600 อยู่เล่นเกมส์ไม่ต่างเลย แต่ถ้าพูดถึงเรื่องของการ Render นั้นเห็นผลที่แตกต่างมากครับ และที่สำคัญเลยครับ เรื่องของความร้อนครับ มันลากได้เหมือนกันแต่ร้อน "ระอุ" ครับ สรุปครับ 2 หัวดีกว่าครับ ถ้าใช้เล่นเกมส์ ลากได้ไกลกว่าด้วยเนื่องจากอุณหภูมิเย็นกว่าครับ !!!

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

ตัวนั้นท่านใช้จนถึงขีดสุดของประสิทธิภาพแล้วเหรอครับ ถึงคิดอยากเปลี่ยน ผมว่าตัวนั้นก็เรนเดอร์สวยดีแล้วนะ ไม่ถึง 100 % หรอก ยังใช้ได้อีกนาน รอก่อนดีกว่าครับ Q6600 มันมี Bug

บัก ของคิว6600 ยังแก้ไม่ไก้อีกหรองับ

ไอ้ตัวแก้ที่ออกมาล่าสุดนั่นไม่ได้รวมการแก้บักของมันเหรอคับ

OverclockZone Member JirLe's Avatar

ตามเทคโนโลยีมาก ๆ เจ็บตัวเปล่า ๆ ครับ ตัวที่คุณใช้อยู่ก็เป็นของใหม่พึ่งออกมาก็ใช้ได้ดีกับงานที่ทำอยู่แล้วครับ ถ้าคิดจะเปลี่ยนเพื่อเอามาทดสอบโชว์คะแนนกัน ผมว่าอย่าเลยดีกว่า เดี๋ยวอีกไม่กี่เดือน Intel ก็มีของใหม่ออกมาให้เปลี่ยนอีก ดูจาก cpu ที่ใช้อยู่ผมไม่เห็นว่าจะมีเหตุผลใดเลยที่จะต้องรีบเปลี่ยน แล้วอีกอย่างผมรู้สึกว่า cpu รุ่น E6x50 นี้มันเหมือนออกมาเพื่อขั้นเวลารอออกรุ่น 45 nm ตอนปลายปียังงัยก็ไม่รู้่ เดี๋ยวตอนปลายที่เวลา cpu 45 nm FSB1333 ออกมาลองดูในตลาดซิครับ ผมว่ารุ่น E6x50 ที่หาซื้อมาใช้กันในตอนนี้ออกมาเป็นของมือ 2 เพียบแน่เลย
    Last edited by JirLe; 23 Jul 2007 at 23:10:35.

OverclockZone Member B-cool's Avatar

โอ้ว ขอบคุณมากเลยครับ งั้นคงใช่ไปก่อนแล้วกัน รอ Q bus 1333 ออกดีกว่า อาจจะถูก กว่าก็ได้นะ ที่ใช่งานอยู่ทุกวันก็ OK นะครับ แต่ เวลา ดูหนัง Hidef ก็มีกระตุกบ้าง บางที

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by B-cool View Post
    โอ้ว ขอบคุณมากเลยครับ งั้นคงใช่ไปก่อนแล้วกัน รอ Q bus 1333 ออกดีกว่า อาจจะถูก กว่าก็ได้นะ ที่ใช่งานอยู่ทุกวันก็ OK นะครับ แต่ เวลา ดูหนัง Hidef ก็มีกระตุกบ้าง บางที
    ดูหนังอะไรหว่า ^^ มีกระตุกด้วย อะ หิหิหิ

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ดูหนังอะไรหว่า ^^ มีกระตุกด้วย อะ หิหิหิ
    สงสัยเป็นหนังเนื้อๆหนังๆ แบบ Blue-Ray แน่เลย

คุณMcCLOY ครับoverclock Q6600 ตอนใช้งานแบบ FULL LOAD อุณหภูมิอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ ร้อนมากมั้ยครับ

OverclockZone Member monkyz's Avatar

ถ้าเอามาแค่เล่นเกม ดูหนังฟังเพลง ผมว่า e6750 ก้เหลือเฟือแล้วหล่ะครับ

ถ้าพวกที่เอามาทำงาน ทรีดี หรืองานที่ใช้มันแบบเต็มรูปแบบได้เนี่ย ผมว่าคุ้มมากมายกับราคาระดับนี้นะ

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

Quote Originally Posted by jigaro View Post
    คุณMcCLOY ครับoverclock Q6600 ตอนใช้งานแบบ FULL LOAD อุณหภูมิอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ ร้อนมากมั้ยครับ
    ผมวิ่งอยู่ที่ 3.0GHZ 333*9 อุณหภูมิวิ่งอยู่ที่ ประมาณ 55 องศาครับ 49 50 54 55 วิ่งประมาณนี้ ทั้ง 4 คอร์ ครับ

ปล.ผมใช้ WATER COLLING นะครับ

ปล.ผมว่าถ้าใครมีดีอยู่แล้วแนำนำว่าอย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ เพราะของที่คุณมีมันก็แรงอยู่ใลแล้ว

แค่ตระููกูล C2D ที่ออกมา รุ่น E ต่างๆมันก็ใช้งานธรรมดาจะไม่หมดอยู่แระ เล่นเกมก็ไม่กระตุก

ค่าเงินบาทกำลังย่ำแย่ อยากให้รุจักใช้เงินนะง้าบ ไอคนขายมันก็อยากจะขาย เพื่อเอาเงินคุณไปใช้น่านแหล่ะ
    ถ้าไม่ได้เอามาใช้งาน เกี่ยวกับพวกทำงานหนักๆ render ภาพ ไม่ที่จะเปลี่ยน

ปล *2. ถ้าคุณแค่เอามาเล่น เน็ต เล่นเกม ผมว่า -*- นะครับ อิอิ อย่าไปตามมันมากเลย ตอนนี้ CPU ออกมาใหม่ทุกวันเรื่อยๆ ผมตามจนเหนื่อยเลยอ่ะ เดว AMD ออกมาใหม่อีก 4 คอร์แท้ๆ ไหนจะ BUS 1333 ออกมาอีก ตามกันทันมั้ยครับ

แต่ถ้าเน้นแปลงไฟล์หนัง เท่าที่ลองด้วยนีโร ก็เร็วกว่ากันเยอะครับ เพราะใช้ซีพียูครบท้ง4คอร์เลย

แต่ลองแปลงด้วยโปรแกรมอื่น ไม่เร็วกว่ากันมากนัก เพราะใช้แค่คอร์เดียว -*- คอร์ทูก็เอาอยู่ครับ

แต่เล่นเกมส์นั้นไม่แตกต่างกัน

สรุป เท่าที่ได้ลองใช้ ถ้าใช้นีโรวิชั่นแปลงไฟล์ จะใช้ได้ท้งสี่คอร์และเร็วกว่ากันประมาณสองเท่าครับ(เทียบเดิมๆกับe6300@2.8)

ถ้าใช้งานด้านนี้บ่อยๆและเน้นความเร็วไม่อยากเสียเวลาก็คุ้มครับ

ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน อยู่ที่งบประมาณของแต่ละคนด้วยครับ

อยากให้ลองดูที่นี้ครับ
    http://www23.tomshardware.com/cpu.html

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks