Announcement

Collapse
No announcement yet.

mod ช่วยปักหมุดด้วยครับ "วิธีล้างฮีตซิงค์ซีพียู by Beer o.c."

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mod ช่วยปักหมุดด้วยครับ "วิธีล้างฮีตซิงค์ซีพียู by Beer o.c."

เอ้ามาดูกัน"วิธีล้างฮีตซิงค์ซีพียู by Beer o.c."
    ขั้นแรกเลยงับ เปิดฝาเคส=>หาไขควงหัวแบนมาครับ
    จากนั้นก็หมุนตัวยึดซิงค์ซีพียูตามรูปเลยครับ(ปล.จากรูปคือซีพียูที่ใช้ซอกเก็ตLGA775 ของ อินเทลครับ)
    [IMG][/IMG]
    ค่อยๆดึงจุกยึดซิงค์ครับโดยดึงออกทีละ2ข้างครับ(เอาด้านตรงข้ามกันนะครับ)
    [IMG][/IMG]
    เย้ออกมาแล้ว...แล้วนั่นอะไรอ่ะ(เดี๋ยวเฉลยตอนท้ายครับสำหรับท่านที่ไม่รู้จักครับ)
    [IMG][/IMG]
    หน้าตาซิงค์ ....อืม
    [IMG][/IMG]
    ดูจิฝุ่นเกาะเต็มเลย มิน่าหล่ะ ทำไม่มันร้อนกว่าปกติ
    [IMG][/IMG]
    อีกรูป

อีกรูปครับ(โปรดสังเกตดีๆครับจะเห็นฝุ่นเป็นก้อนเกาะตามครีบครับ)
    [IMG][/IMG]
    หน้าตาพัดลมซีพียูครับ
    [IMG][/IMG]
    บรรดาผู้ติดตามครับ
    [IMG][/IMG]
    แก๊งลงอ่าง
    [IMG][/IMG]
    อุปกรณ์มีดังนี้ครับ
    1.ขัน
    [IMG][/IMG]
    2.แปรง(อาจจะดูไม่ใช่ของใหม่นะครับเพราะผ่านการใช้งานมาเยอะครับ [18])
    [IMG][/IMG]
    แล้วก็นางเอกเราครับ น้ำยาล้างคอล์ยเย็นครับ(ถ้าไม่มีก็เอาโซดาไฟมาใช้ก็ได้ครับแต่อาจจะไม่เงานะครับ)
    [IMG][/IMG]
    ขั้นตอนการทำครับ
    1.เทน้ำยาล้างคอล์ยเย็นลงไปเลยเลยครับ
    [IMG][/IMG]
    เพื่อนพระเอกลงไปก่อน
    [IMG][/IMG]
    พระเอกลงไปแล้ว จากนั้นก็ทาน้ำยาด้วยแปรงเลยครับทาให้ทั่วนะครับ
    [IMG][/IMG]
    ฟองขึ้นแล้วอ่ะ(อย่าเพิ่งไปจับนะครับเพราะตอนนี้น้ำยากำลังทำงาน)
    [IMG][/IMG]
    ผ่านไปซัก15นาทีก็สวมถุงมือ(กันเปื้อน+กันร้อนด้วย)แล้วหยิบซิงค์ขึ้นมาครับแล้วก็เอาน้ำมาล้างน้ำยาออกครับ
    [IMG][/IMG]
    แต่สำหรับผมมีบางแห่งยังไม่โดนใจ จัดการละเลงด้วยน้ำยาอีกรอบ+ล้างน้ำใหม่
    [IMG][/IMG]
    เย้ๆสะอาด+เงาเหมือนเดิมแล้ว
    [IMG][/IMG]
    ดูเลยครับโล่งหมดทุกครีบเลยครับ
    [IMG][/IMG]
    พระเอก+ผู้ติดตาม
    [IMG][/IMG]
    นางเอก+ผู้ติดตาม
    [IMG][/IMG]
    โอ้คราบดำเต็มเยย
    [IMG][/IMG]
    จัดการเอามาเป่าซะ(แต่ว่าสำหรับใครไม่มีปั๊มลมก็เอาไปตากแดดก็ได้ครับ)
    [IMG][/IMG]
    เผอญได้ฤกษ์ จัดการ เป่าฝุ่นในเคสซะเลย
    [IMG][/IMG]
    เอาหล่ะครับที่เอาใว้ให้คิดก็กำลังจะถูกเฉลยแล้วหล่ะครับ
    [IMG][/IMG]
    มันคือซีพียูนั่นเองครับ(ตัวเล็กๆแต่ผมพามันไป4กิ๊กได้ไงอ่า)
    [IMG][/IMG]
    นี่คือซอกเก็ตครับ
    เอาหล่ะคราวนี้มาประกอบบ้าง
    จัดการเอาซีพียูใส่ซอกเก็ต(ให้ตรงกับร่องบากด้วยนะครับไม่งั้นตอนใส่ฝาปิดซอกเก็ตไม่ซีพียู+ซอกเก็ตได้หลุดประกันแน่ครับ)
    แล้วก็ใส่ซิลิโคนครับ
    [IMG][/IMG]
    คราวนี้ก่อนจะนำซิงค์มาประกอบก็หมุนตัวที่เราใช้ไขควงหัวแบนหมุนไปอีกทางของลูศรให้ครบทั้ง4มุมครับ
    หลังจากนั้นก็ค่อยๆเอาสลักลงไปก่อน
    จากนั้นก็กดสลักลงจนกว่าจะได้ยินเสียง"คลิก"ครับ(กดไปทีละ2ข้างตรงข้ามกนนะครับซิงค์จะได้ไม่ลอยครับ)
    [IMG][/IMG]
    ลองขยับนิดๆดูดิ๊ว่าซิงค์แน่นรึปล่าว
    [IMG][/IMG]
    เย้ๆ เสร็จแล้วครับ
    [IMG][/IMG]
    อ้าไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผม ขอโชว์เคสตัวเองหน่อยแล้วกันนะครับ
    [IMG][/IMG]
    เคสยี่ห้อ "อีซูซุ"ใช้ของแต่งแรงจากHKS
    [IMG][/IMG]
    เคสนี้ใช้เครื่องยนต์3000DDi comonrail (แฮะๆ)
    [IMG][/IMG]
    ก็จบไปแล้วนะครับสำหรับ"วิธีล้างฮีตซิงค์ซีพียู โดย Beer o.c."
    สำหรับวันนี้ผมก็ขอให้ทุกท่านเล่นน้ำกันให้สนุกสนานในวันสงกรานต์ที่จะถึงด้วยนะครับ
    สำหรับวันนี้ "สวัสดีครับ"

โดยส่วนตัวไม่เคยล้างครับ

เดี๋ยวต้องขอยืมวิธี จขกท ไปใช้ก่อนนะครับ ฝุ่นเต็มเลย

Comment

เดี๋ยวต้องเอาวิธีไปลองบ้างแล้วครับผม ฝุ่นเครื่องผมเยอะมากมาย

Comment

Originally posted by paypal View Post
        โดยส่วนตัวไม่เคยล้างครับ

เดี๋ยวต้องขอยืมวิธี จขกท ไปใช้ก่อนนะครับ ฝุ่นเต็มเลย
        ลองดูก็ได้ครับ
        แต่ว่าเรื่องน้ำยาล้างคอล์ยเย็นเนี่ย
        ผมไม่รู้นะครับว่าพ่อผมซื้อมาจากไหนราคาเท่าไร่
        ลองถามตามร้านซ่อมแอร์ดูๆครับ

Comment

ดันคับ

Comment

fyo
            ดันๆ

Comment

พัดลม ล้างน้ำได้เลยครับ เป่าให้แห้ง ใหม่เอี่ยมเลย

Comment

แจ่มครับ ดันไปให้เห็นทั่วถึง

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
                  พัดลม ล้างน้ำได้เลยครับ เป่าให้แห้ง ใหม่เอี่ยมเลย
                  เสียว"แต๊ป"ครับ
                  เลยไม่ลอง

Comment

แจ๋ว ล้าง tx 3 ได้ เป่า

แล้วไอ้ น้ำยาล้างคอล์ยเย็น นี้มัน ซ์อที่ไหนหว้า

ขวด เล็ก ๆมีม่ะ

ขวด เท่าไร

ตอบให้หมดนะจ๊ะ 55+

Comment

Originally posted by saifa191 View Post
                      แจ๋ว ล้าง tx 3 ได้ เป่า

แล้วไอ้ น้ำยาล้างคอล์ยเย็น นี้มัน ซ์อที่ไหนหว้า

ขวด เล็ก ๆมีม่ะ

ขวด เท่าไร

ตอบให้หมดนะจ๊ะ 55+
                      tx 3 ไม่ได้ลองครับ
                      เรื่องน้ำยาล้างคอล์ยเนี่ย
                      ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าพ่อซื้อไหน(เพราะขอพ่อมาเดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาบอกครับเพราะว่าวันนี้พ่อหลับแล้ว)

Comment

Originally posted by Beer o.c. View Post
                        tx 3 ไม่ได้ลองครับ
                        เรื่องน้ำยาล้างคอล์ยเนี่ย
                        ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าพ่อซื้อไหน(เพราะขอพ่อมาเดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาบอกครับเพราะว่าวันนี้พ่อหลับแล้ว)
                        อะได้ คับ

ที่นี้ไม่กล้าลอง tx3 เลย

^^

Comment

^^

Comment

Originally posted by Beer o.c. View Post
                            เสียว"แต๊ป"ครับ
                            เลยไม่ลอง
                            เอ่อ ผมล้างมาเยอะมากๆแล้ว ไม่มีตัวไหนเสียเลยครับ เป่าให้แห้ง เสียบปุ๊บก็ใช้ได้เลย

Comment

แวะมาดูจ้า

Comment

Working...
                              X