overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ช่วยสอนตั้งค่า Avivo การ์ดจอ ATI หน่อยครับ

OverclockZone Member kramer's Avatar

Default ช่วยสอนตั้งค่า Avivo การ์ดจอ ATI หน่อยครับ

ช่วยสอนตั้งค่า Avivo การ์ดจอ ATI หน่อยครับ ที่มันต้องใช้โปรแกรม Decoder กับ PowerDVD แล้วมันจะใช้ การ์ดจอประมวลผลแทน CPU ที่มันจะทำให้ดูหนังภาพสวยกว่าอะ ทำยังไงมั่งอะครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ก็ติกที่optionของ powerdvd ว่าใช้avivo แค่นั้นแหละครับ สีสัน ก้setในdiverเลย

OverclockZone Member kramer's Avatar

ก็ติกที่optionของ powerdvd ว่าใช้avivo
    Powerdvd ของผมไม่เห็นมีเลยอะ มันอยู่ตรงไหนอะครับ

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by kramer View Post
    Powerdvd ของผมไม่เห็นมีเลยอะ มันอยู่ตรงไหนอะครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...t=78703&page=2

ของผมมันมีแค่คำว่า Enable hardware acceleration เฉยๆอะ ไม่มีคำว่า ATI Avivo อะ

Quote Originally Posted by kramer View Post
    ของผมมันมีแค่คำว่า Enable hardware acceleration เฉยๆอะ ไม่มีคำว่า ATI Avivo อะ
    ตั้งได้ครับ

แล้วมันต้องลง Cyberlink H.264 มั้ยอะครับ ลงแล้วมันจะดีกว่าเดิมมั้ยอะ อยากได้แบบ เวอชั่นเต็มออะ

แล้วมันต้องลง Cyberlink H.264 มั้ยอะครับ ลงแล้วมันจะดีกว่าเดิมมั้ยอะ อยากได้แบบ เวอชั่นเต็มออะ
    ...

PowerDVD 7.0.2911

ผมจะลบ 1234 พรุ่งนี้ตอนเย็นๆนะครับ หลังจากนี้ ถ้าท่านใดต้องการ รบกวนให้ท่าน kramer ส่งให้นะครับ

เทพจริงๆ ท่าน Gearhead ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

แวะเข้ามาดูครับ

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

ขอบคุณท่าน Gear ครับ ช่วยได้มากเลย

OverclockZone Member Spitfire's Avatar

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ตั้งได้ครับ
    ไม่ทราบว่าตั้งยังไงครับ ผมก็มีแค่ Enable hardware acceleration เหมือนกันครับ ไม่มีวงเล็บว่า Avivo ติ๊กแล้ว แต่ว่า CPU ก็ยัง peak ตลอดเหมือนกันครับ
    ใช้ PowerDVD 7.3 Deluxe
    ไม่ทราบว่ายังต้องปรับอะไรอีกรึเปล่าครับ?

OverclockZone Member mooh's Avatar

CPU peak เลยเรอะ ดูไรอ่ะงับ

OverclockZone Member Spitfire's Avatar

Quote Originally Posted by mooh View Post
    CPU peak เลยเรอะ ดูไรอ่ะงับ
    ก็พวก h264 หรือไม่ก็ 720p อ่ะครับ

อัพเดทหน่อย ไฟล์เดียวกัน รันบน nb ของ ออฟฟิศ Core Duo 1.83 Ghz การ์ดจอ Intel 945
    CPU ไม่เกิน 30%

Core2Duo 6300@1.83 ไม่เกิน 20%
    ที่ออฟฟิศใช้ Window media นะครับ

อืมมมม พวก 2 Core มันแรงอย่างนี้นี่เอง

เครื่องผมที่ CPU peak นี่ Barton@3200 นะครับ
    Last edited by Spitfire; 23 Jul 2007 at 11:50:08.

ผมเอา powerDVD ของท่าน Gearhead มาลงที่เครื่องเปล่าไม่ได้อ่ะครับ
    มันบอกเหมือนว่ามันตัว add on??

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

เข้ามาดู อยากณุ้เหมือนกัน อิอิ

Quote Originally Posted by Spitfire View Post
    ไม่ทราบว่าตั้งยังไงครับ ผมก็มีแค่ Enable hardware acceleration เหมือนกันครับ ไม่มีวงเล็บว่า Avivo ติ๊กแล้ว แต่ว่า CPU ก็ยัง peak ตลอดเหมือนกันครับ
    ใช้ PowerDVD 7.3 Deluxe
    ไม่ทราบว่ายังต้องปรับอะไรอีกรึเปล่าครับ?
    ท่านใช้ CPU รุ่นอะไรครับ ท่านลองอ่านบทความนี้ดูครับ
    http://www.unlimitpc.com/modules.php...id=330&page=11

็็Hi-Def ยังไงก็เกือบเต็มครับ ขึ้นอยู่กับความแรงของ CPU ด้วย

สเปคด้านล่างยังเกือบ Full เลย ตัวเล็กๆ คงไม่เหลือครับ

http://www.unlimitpc.com/modules.php...pid=330&page=2

เท่าที่อ่านจาก Release Note ของ Cyberlink เอง ทางเค้าเองก็บอกว่า Support Avivo แล้ว แต่ผลที่ได้เหมือน มันจะลดการใช้ CPU ได้ไม่เท่าไร ความคิดผมนะครับ คิดว่า ทาง Cyberlink เอง อาจจะยังเขียนโปรแกรมให้ Support อย่างเต็มที่ไม่ได้ เลยทำให้ ลดการใช้ CPU ได้ไม่เท่าไร แต่ท่านก็ต้องไม่ลืมนะครับ ที่กำลังเอาว่าเปรียบเทียบกันอยู่ มันเป็นโปรแกรมที่ออกมาจา ATi โดยตรง ซึ่งแน่นอนว่า ได้เปรียบกว่าทุกอย่าง ทั้ง Hardware ที่เป็นของเอง ทำให้น่าจะรู้อะไรมากกว่า บ.นอก ไดร์เวอร์ก็เขียนเอง ทุกอย่างได้เปรียบกว่า จริงๆอยากจะลองด้วยตัวเองครับ แต่ไม่มีทั้งตัวโปรแกรม (Cyberlink H.264 Decode for ATi) และการ์ดที่ Support Avivo เลยไม่สามารถที่จะบอกข้อมูลได้อย่างชัดเจนมากนักครับ

ผมเองก็บอกได้เท่าที่ผมมีข้อมูลครับ ผิดพลาดยังไงก็ต้องรอท่านอื่นด้วยครับ

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ท่านใช้ CPU รุ่นอะไรครับ
    ็็Hi-Def ยังไงก็เกือบเต็มครับ ขึ้นอยู่กับความแรงของ CPU ด้วย
    เครื่องผมที่ CPU peak นี่ Barton@3200 นะครับ

ขอบคุณครับ ลองกับ dual Core แล้วครับ ยอมให้กับความแรงของ CPU ครับ ต่างกันเยอะเลยครับ

อัพเดทหน่อย ไฟล์เดียวกัน(h264 ธรรมดา) รันบน nb ของ ออฟฟิศ Core Duo 1.83 Ghz การ์ดจอ Intel 945
    CPU ไม่เกิน 30%

Core2Duo 6300@1.83 ไม่เกิน 20%
    ที่ออฟฟิศใช้ Window media นะครับ

อืมมมม พวก 2 Core มันแรงอย่างนี้นี่เอง

720p rip ถึงมัน peak ก็จะดูครับ ไม่กระตุกก็โอเค T_T

OverclockZone Member lukasto's Avatar

โหลด poowerdvd 7 แล้วทำไมลงไม่ได้ครับคุณ gearhead มันขึ้นข้อความ
    an error has occured
    either your powerdvd version outdated or your system dose not have
    a previous version of powerdvd installed
    patch instrallation will abort

จะต้องแก้ไขยังไงครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks