Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง Philips MMS/460 5.1 มีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเคยเป็นครับ ทนไม่ไหวกระชากสายเลยครับ

ตอนนี้หายแล้ว หายจิงๆนะ แต่ไม่แนะนำให้ทำครับ

Comment

ขอบคุณครับแต่ผมไม่มีการ์ดเสียงสักตัวเลย ลองเอาหูฟังต่อเข้าต้นกำเนิดเสียงมันก็ปกตินะ ล่าสุดเมื่อกี๊นี้เอง ดังอีกแทบคลั่งตาย ผมถอดสายออกหมดทุกเส้นยกเว้นสายพาวเวอร์ มั๊นก็ยังดังอยู่ดีไม่รู้จะทำไงกะมันดีแล้วเนี่ยยยยยจ๊อดดดดดดดดดด

Comment

ลองสังเกตดูนะครับว่า
        1. มีฝุ่นหรือแมลงเข้าไปภายในซัพหรือไม่(มันทำให้ลัดวงจร มดหรือยักไยของแมลงมุม ตัวดีครับ เพราะ
        สัตว์หวกนี้ชอบอุปกรณ์ไฟฟ้าป็นพิเศษครับ รวมถึงตัวซัพของเรามักวางไว้บนพื้นห้องด้วย ยิ่งเข้าไปง่าย
        และเวลาซัพ ทำงาน ไม่ใช่แค่ผลักลมออกมาจากท่อ แต่จังหวะคืนตัวของดอกลำโพงมีการดูดอากาศ
        กลับเข้าไปในตัวตู้อีกด้วยครับ การดูดเข้าและพ่นออกนั้น ยิ่งซัพแรงๆยิ่งมี 2 สิ่งนี้มากครับ
        มันดูดอะไรต่อมิอะไรเจ้าไปภายในครับ ทำให้เกิดการลัดวงจรอย่างอ่อนๆจากส่ิงแปลกปลอมได้)

2. ลองหมุนที่ปุ่ม Bass Control หลังซัพ ดูนะครับ ถ้าหมุนขยับแล้วมีเสียงเกรกๆ แสดงว่าขั้วภายในนั้น
        สกปรกเพราะไม่ค่อยได้หมุนไปมา(แก้โดยการหมุนไปซ้ายสุด-ขวาสุดกลับไปมาจนเสียงหายแกรกๆ เพราะเป็นการ
        ขัดถูจุดสัมผัสภายในให้สะอาดขึ้นครับ)

3. ลองย้ายที่เสียบปลั๊กลำโพงดูนะครับ ดูว่าเสียบแน่นหนาดีไหม และปลั๊กต่อนั้นดีไหม
        (เคยพบปัญหามาจากขั้วตัวรับเสียบของเต้ารับไม่แน่น ถ้าหลวมแต่ปลั๊กต่อดีก็หาอเดบเตอร์มาต่อให้มัน
        เสียบได้อย่างมั่นคงขึ้นครับ)

4. ถ้าเป็นเสียงจี่นั้นลองเปลี่ยนที่เสียบปลั๊กลำโพง เป็นที่อื่นย้ายออกจากปลั๊กตรงนั้น เพราะอาจเกิดจากการ
        กวนจากสนามแม่เหล็กไฟฟ้าของอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ช้การหมุนแบบมอเตอร์ หรือสังเกตดูว่าเราเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าตัวใดแล้ว
        สักพักถึงมีเสียงจี่ออกมา ก็ปิดตัวนั้นซะหรือย้ายไปเสียบ***งจากกัน

5. สายนำสัญญาณต่างๆนั้นเริ่มจะขาดในครับ (ลองจับๆ ขยับๆ ไล่ตามสายไปทีละนิดช้าๆดูว่ามันขาดตรงจุดใด และ
        เส้นใด จะได้เปลี่ยน แถวๆขั้วมักจะชำรุดเร็วกว่าจุดอื่นครับ)

6. เคสนี้เคยเจอครับ ภายในเคสสกปรก ฝุ่นมาก +เมนบอร์ดเก่า เวลาชื้นๆ ฝุ่นจะเป็นตัวนำกระแสไฟฟ้า
        อย่างอ่อนๆ จะทำให้รั่วลัดวงจรได้ แต่ไม่มากขนาดที่ทำความเสียหายในทันที

7. เอาสายต่างๆมามัดรวมกันอย่างสวยงานเป็นเส้นเดียวกันกัน
        (อันนี้ตัวดีเลยครับ เพราะการรวมสายเข้าด้วยกัน เป็นการสร้างให้เกิดสนามแม่เหล้กกวน
        สัญญาณไฟฟ้าในแต่ละสายกันเอง ลองแยกมันออกจากกันให้หมดก่อนแล้วลองฟังดูว่าหายไหม แล้วค่อยจับคู่มัดใหม่)

8. ความสกปรกของขั้วต่อต่างๆ

9. ในข้อสุดท้ายคงอาการแย่ที่สุดแล้วครับ บนวงจรภายในซัพนั้น เริ่มลัดวงจรแล้วครับ
        อาจเกิดมาจากอายุการใช้งาน หรือความเสียหายที่เกิดจาความร้อน ตลอดจน สิ่งแปลกลอมต่างๆ
        ----------------------------------------------------------------------------------
        ลองแก้ทีละข้ออย่างใจเย็นๆครับ
        สารเคมีและรื้อออกมายังไม่จำเป็นถ้ายังไม่ได้ลองตรวสอบตามข้างบนก่อนนะครับ

ขอให้โชคดีนะครับ
        (^-^)
        Last edited by พจน์; 2 Aug 2007, 14:29:58.

Comment

โอ๊วววสุดยอดมากครับพี่พจน์ละเอียดมากเลย เด๋วผมขอไปลองเช็คตามที่พี่แนะนำมาทีละข้อก่อนนะครับ แต่ว่าไม่รู้ผมจะได้เข้าเน็ตอีกเมื่อไหร่เพราะว่าอาจจะไม่อยู่บ้าน 2-3 วัน

Comment

ผมลองตรวจสอบตามที่แนะนำแล้ว แต่ไม่ได้ผลครับ ตอนนี้มันฟังไม่ได้เลยเปิดทีแทบเขวี้ยงลำโพงทิ้งเลย

Originally posted by พจน์ View Post
            ลองสังเกตดูนะครับว่า
            1. มีฝุ่นหรือแมลงเข้าไปภายในซัพหรือไม่(มันทำให้ลัดวงจร มดหรือยักไยของแมลงมุม ตัวดีครับ เพราะ
            สัตว์หวกนี้ชอบอุปกรณ์ไฟฟ้าป็นพิเศษครับ รวมถึงตัวซัพของเรามักวางไว้บนพื้นห้องด้วย ยิ่งเข้าไปง่าย
            และเวลาซัพ ทำงาน ไม่ใช่แค่ผลักลมออกมาจากท่อ แต่จังหวะคืนตัวของดอกลำโพงมีการดูดอากาศ
            กลับเข้าไปในตัวตู้อีกด้วยครับ การดูดเข้าและพ่นออกนั้น ยิ่งซัพแรงๆยิ่งมี 2 สิ่งนี้มากครับ
            มันดูดอะไรต่อมิอะไรเจ้าไปภายในครับ ทำให้เกิดการลัดวงจรอย่างอ่อนๆจากส่ิงแปลกปลอมได้)##ไมมีอะไรเลยครับผมถอดมาดูแล้ว##

2. ลองหมุนที่ปุ่ม Bass Control หลังซัพ ดูนะครับ ถ้าหมุนขยับแล้วมีเสียงเกรกๆ แสดงว่าขั้วภายในนั้น
            สกปรกเพราะไม่ค่อยได้หมุนไปมา(แก้โดยการหมุนไปซ้ายสุด-ขวาสุดกลับไปมาจนเสียงหายแกรกๆ เพราะเป็นการ
            ขัดถูจุดสัมผัสภายในให้สะอาดขึ้นครับ) ##ตอนขยับไม่มีเสียงอะไรแกรกๆครับ แต่เสียงเจ้ากรรมยังคงดังเหมือนเดิมนะครับ##

3. ลองย้ายที่เสียบปลั๊กลำโพงดูนะครับ ดูว่าเสียบแน่นหนาดีไหม และปลั๊กต่อนั้นดีไหม
            (เคยพบปัญหามาจากขั้วตัวรับเสียบของเต้ารับไม่แน่น ถ้าหลวมแต่ปลั๊กต่อดีก็หาอเดบเตอร์มาต่อให้มัน
            เสียบได้อย่างมั่นคงขึ้นครับ)##เสียบมั่นคงดีครับย้ายปลั๊กแล้วก็ยังเหมือนเดิมอะเดบเตอร์ก็ต่ออยู่แล้วครับ##

4. ถ้าเป็นเสียงจี่นั้นลองเปลี่ยนที่เสียบปลั๊กลำโพง เป็นที่อื่นย้ายออกจากปลั๊กตรงนั้น เพราะอาจเกิดจากการ
            กวนจากสนามแม่เหล็กไฟฟ้าของอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ช้การหมุนแบบมอเตอร์ หรือสังเกตดูว่าเราเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าตัวใดแล้ว
            สักพักถึงมีเสียงจี่ออกมา ก็ปิดตัวนั้นซะหรือย้ายไปเสียบ***งจากกัน##เสียงจี่เคยเป็นครับตอนปรับโวลลุ่มสูงๆตอนนี้ไม่เป็นแล้วแต่เป็นเสียง ตุ๊บๆกับเสียงเหมือนมีลมพัดเข้าไมค์##

5. สายนำสัญญาณต่างๆนั้นเริ่มจะขาดในครับ (ลองจับๆ ขยับๆ ไล่ตามสายไปทีละนิดช้าๆดูว่ามันขาดตรงจุดใด และ
            เส้นใด จะได้เปลี่ยน แถวๆขั้วมักจะชำรุดเร็วกว่าจุดอื่นครับ)##ขยับแล้วครับไม่มีอะไรเลยครับยังคงมีเสียงตามที่บอกเหมือนเดิมและไม่มีเสียงอะไรดังเพิ่มขึ้นเลยครับ##

6. เคสนี้เคยเจอครับ ภายในเคสสกปรก ฝุ่นมาก +เมนบอร์ดเก่า เวลาชื้นๆ ฝุ่นจะเป็นตัวนำกระแสไฟฟ้า
            อย่างอ่อนๆ จะทำให้รั่วลัดวงจรได้ แต่ไม่มากขนาดที่ทำความเสียหายในทันที##ผมแกะออกมาดูแล้วบอร์ดยังใหม่มากครับไม่มีฝุ่นเลยด้วยซ้ำ##

7. เอาสายต่างๆมามัดรวมกันอย่างสวยงานเป็นเส้นเดียวกันกัน
            (อันนี้ตัวดีเลยครับ เพราะการรวมสายเข้าด้วยกัน เป็นการสร้างให้เกิดสนามแม่เหล้กกวน
            สัญญาณไฟฟ้าในแต่ละสายกันเอง ลองแยกมันออกจากกันให้หมดก่อนแล้วลองฟังดูว่าหายไหม แล้วค่อยจับคู่มัดใหม่)##อิอิอันนี้ผมมัดรวมกันอยู่ แต่ก็เอาออกหมดแล้วล่ะครับ แต่เสียงเจ้ากรรมยังคงอยู่เหมือนเดิม##

8. ความสกปรกของขั้วต่อต่างๆ##อันนี้ดูไม่เป็นครับ##

9. ในข้อสุดท้ายคงอาการแย่ที่สุดแล้วครับ บนวงจรภายในซัพนั้น เริ่มลัดวงจรแล้วครับ
            อาจเกิดมาจากอายุการใช้งาน หรือความเสียหายที่เกิดจาความร้อน ตลอดจน สิ่งแปลกลอมต่างๆ##ยังใหม่อยู่เลยครับ แต่ตอนถอดมารู้สึกว่าข้างในSub ร้อนมากเลยครับ ตัวแผ่นเหล็กข้างใน แต่บอร์ดปกติครับ##
            ----------------------------------------------------------------------------------
            ลองแก้ทีละข้ออย่างใจเย็นๆครับ
            สารเคมีและรื้อออกมายังไม่จำเป็นถ้ายังไม่ได้ลองตรวสอบตามข้างบนก่อนนะครับ

ขอให้โชคดีนะครับ
            (^-^)

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
              ผมลองตรวจสอบตามที่แนะนำแล้ว แต่ไม่ได้ผลครับ ตอนนี้มันฟังไม่ได้เลยเปิดทีแทบเขวี้ยงลำโพงทิ้งเลย
              ถามอีกอย่างคับ เตะเคสแล้วโดนไฟดูดไหม ถ้าโดนอาจเป็นได้ว่าไฟรั่วให้ต่อสายดินดูคับ
              แต่ถ้าไม่โดนท่าทางต้องเคลมดูแล้วคับ(ถ้ายังมีประกันนะ)

Comment

Originally posted by portega View Post
                ถามอีกอย่างคับ เตะเคสแล้วโดนไฟดูดไหม ถ้าโดนอาจเป็นได้ว่าไฟรั่วให้ต่อสายดินดูคับ
                แต่ถ้าไม่โดนท่าทางต้องเคลมดูแล้วคับ(ถ้ายังมีประกันนะ)
                ไม่รั่วครับ ลองเปลี่ยนลำโพงอื่นก็ไม่เป็นนะครับ แต่เบสมันไม่ออกเล้ย ไม่รู้จะเคลมได้ป่าวเพราะผมนั่งทับฝาหน้าที่เป็นรูปกากบาทหักซะแล้วสดๆร้อนๆเลย

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
                  ไม่รั่วครับ ลองเปลี่ยนลำโพงอื่นก็ไม่เป็นนะครับ แต่เบสมันไม่ออกเล้ย ไม่รู้จะเคลมได้ป่าวเพราะผมนั่งทับฝาหน้าที่เป็นรูปกากบาทหักซะแล้วสดๆร้อนๆเลย
                  ก็เวลาเคลมก็บอกเค้าไปว่าหน้ากากหักเราเก็บไว้เอง
                  อันใหม่ๆที่ติดตัวที่แคลมมานั้นให้ติดตัวเก่ากลับไปไง...

สักพักถึงมีเสียงจี่ออกมา ก็ปิดตัวนั้นซะหรือย้ายไปเสียบ***งจากกัน##เสียงจี่เคยเป็นครับตอนปรับโวลลุ่มสูงๆตอนนี้ไม่เป็นแล้วแต่เป็นเสียง ตุ๊บๆกับเสียงเหมือนมีลมพัดเข้าไมค์##
                  ตอบ อาการเสียงจี่เคยเป็นครับตอนปรับโวลลุ่มสูงๆ มันเกิดมาจากระบบขยายเสียงภายในแอมไม่ดีพอ แอมป์ดี แม้เปิดสุดโดยไม่เปิดเพลงเสียงจี่หรือซ่าก็มะมี

ปล..ลองกะคอมเครื่องของชาวบ้าน
                  ต่างบ้านดูยังอะ........บางที่มันเกิดจากจุดที่เล็กๆที่เรามองไม่เห็นในเคสอะ
                  แล้วเสียงมันออกมากวนทุกแชนแนลเลยหรอ ลองถอดสายออกทีละเชนเนล
                  แล้วลองฟังดูน้อ

และอีกอย่างไหนก็รื้ออกมาดูแล้ว ลองเอาแว่นขยายส่องดูตรงจุดเชื่อมบัดกรีของขั้วรับเสียบสายสัญญาณช่องต่างๆ
                  บนแผ่นปริ๊นบอร์ดอย่างละเอียดดูนะ ว่ามัน
                  นั้นปริหรือแตกจากตัวแผ่นปริ๊นหรือปล่าว เพราะบางทีถ้ามันปรินิดเดียวเราต้องส่องขยายบวกสังเกตดีๆ
                  (เพราะขั้วรับทั้งคู่ต้องทนแรงดึง+โยก+กระชากเข้าออกบ่อยครั้ง
                  เคยเจอมาว่าการที่เราเสียบสายพร้อมกับ ดึงเข้าออกแรงๆบ่อยๆ แบบไม่นุ่มนวล จะเกิดการทำให้จุดเชื่อมของขั้วสัมผัส
                  นั้นแตกหลุดจากจุดบัดกรีหรือลายทองแดงปริออกมาจากแผ่นคิดมากะขั้ว
                  และทำให้ไฟฟ้าเดินกระโดดข้ามระหว่างจุด 2 จุด อันทำให้เกิดอาการเสียงแบบนั้นได้)

และลำโพงตัวนี้เป็นแบบหม้อแปลงแยกมาภายนอกช่ายมะ
                  น่าจะมาจากหม้อแปลงนะ ยังไงถ้าลองกะเครื่องชาวบ้านแล้วยังเป็นก็ส่งเครมนะ

ใจเย็นๆ ช่างสังเกต มือเบาๆด้วยหละ
                  สู้ สู้.....น้ออออออ......
                  Last edited by พจน์; 6 Aug 2007, 19:20:07.

Comment

ขอบคุณมากครับพี่พจน์ ผมถอดสายมันทุกอย่างออกหมด เสียบแต่พาวเวอร์ กับหม้อแปลง เปิดปุ๊ปเสียงมาปั๊บเลยครับ และดังเฉพาะตัว sub อย่างเดียวครับ ดอกลำโพงสั่นอย่างรุนแรงน่ากลัวมากครับ ตอนนี้ผมประกอบกลับหมดแล้วล่ะครับ อย่างที่พี่บอกผมว่าอาจจะมากจากตัวหม้อแปลงมันน่ะครับ อีกนิดนะครับ กลัวว่าตอนเอาไปเคลมแล้วไม่มีของผมซวยเลยครับเพราะว่าอยู่ไกล แล้วตอนยกไปนี่ยกไปแต่ตัว sub อย่างเดียวจะได้มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับผม

Comment

ขอบคุณมากครับพี่พจน์ ผมถอดสายมันทุกอย่างออกหมด เสียบแต่พาวเวอร์ กับหม้อแปลง เปิดปุ๊ปเสียงมาปั๊บเลยครับ และดังเฉพาะตัว sub อย่างเดียวครับ ดอกลำโพงสั่นอย่างรุนแรงน่ากลัวมากครับ ตอนนี้ผมประกอบกลับหมดแล้วล่ะครับ อย่างที่พี่บอกผมว่าอาจจะมากจากตัวหม้อแปลงมันน่ะครับ อีกนิดนะครับ กลัวว่าตอนเอาไปเคลมแล้วไม่มีของผมซวยเลยครับเพราะว่าอยู่ไกล แล้วตอนยกไปนี่ยกไปแต่ตัว sub อย่างเดียวจะได้มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับผม
                      ยกไปหมดจะดีกว่าคับ เพราะเวลาที่รับเคลมเข้าเช็คเข้าจะประกอบทั้งหมดเช็ค ไม่งั้นเดี่ยวโดนไล่กลับมาเอาทั้งชุดที่นี้เสียเวลามากกว่าเก่าอีกคับ

Comment

Originally posted by portega View Post
                        ยกไปหมดจะดีกว่าคับ เพราะเวลาที่รับเคลมเข้าเช็คเข้าจะประกอบทั้งหมดเช็ค ไม่งั้นเดี่ยวโดนไล่กลับมาเอาทั้งชุดที่นี้เสียเวลามากกว่าเก่าอีกคับ
                        เง้อออผมคงแบกไปไม่ไหวอ่ะครับไกลเหลือเกิน หรือใครไปพันทิพย์ผ่านทางบ้านโป่ง มีจิตใจกรุณาโปรดแวะรับผมซักนิดนะครับ

Comment

สงสัยท่าทางจะเคยทำหม้อแปลงลงวัดกะพื้นมาช่ายไหมครับ
                          หรือเอาหม้อแปลงไปซุกในที่แคบๆ จนมันร้อนเป็นเวลานาน

ส่วนเอาไปแคลมนั้นลองโทรเข้าศูนย์บริการดูซิครับ
                          เผื่อมีน้านที่เค้าเป็นตัวแทนรับแคลมอยู่แถวนั้น

แถวๆ นครปฐมก็มีสาขาศูนย์บริการอยู่ครับ

ปล. อย่าไปบอกร้านนะครับว่าเราแกะออกมาดูแล้ว
                          ม่ายงั้นซวย ไม่รับแคลมเพราะไปแกะของเค้า 55+
                          Last edited by พจน์; 7 Aug 2007, 10:17:30.

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                            สงสัยท่าทางจะเคยทำหม้อแปลงลงวัดกะพื้นมาช่ายไหมครับ
                            หรือเอาหม้อแปลงไปซุกในที่แคบๆ จนมันร้อนเป็นเวลานาน

ส่วนเอาไปแคลมนั้นลองโทรเข้าศูนย์บริการดูซิครับ
                            เผื่อมีน้านที่เค้าเป็นตัวแทนรับแคลมอยู่แถวนั้น

แถวๆ นครปฐมก็มีสาขาศูนย์บริการอยู่ครับ

ปล. อย่าไปบอกร้านนะครับว่าเราแกะออกมาดูแล้ว
                            ม่ายงั้นซวย ไม่รับแคลมเพราะไปแกะของเค้า 55+
                            ใช่ครับหม้อแปลงมันอยู่ในที่แคบ วัดพื้นนี่ไม่แน่ใจครับเพราะผมซื้อมือสองมาตอนอยู่กับผมไม่เคยตกครับ เด๋วผมลองหาดูว่าที่นครปฐมมี JIB ป่าว ขอบคุณคร๊าบบบ

Comment

ใช่ครับหม้อแปลงมันอยู่ในที่แคบ วัดพื้นนี่ไม่แน่ใจครับเพราะผมซื้อมือสองมาตอนอยู่กับผมไม่เคยตกครับ เด๋วผมลองหาดูว่าที่นครปฐมมี JIB ป่าว ขอบคุณคร๊าบบบ
                              ซื้อร้าน Jib แต่วอย Dcom นิครับ
                              เอาเข้า Dcom สาขานครปฐมเลยยยยยยย

Comment

ซื้อร้าน Jib แต่วอย Dcom นิครับ
                                เอาเข้า Dcom สาขานครปฐมเลยยยยยยย
                                ผมก็เพิ่งสังเกตุครับ แถวที่ผมอยุ่มีตัวแทน Dcom อยู่เป็นร้านซ่อมหน่ะครับ ไม่รู้จะไว้ใจได้มั๊ย ขอบคุณมากครับถ้าไงเด๋วว่างๆจะลองเอาไปที่ร้านตัวแทนนี้ดู

Comment

Working...
                                X