Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาประหลาดกับการ์ดจอตัวใหม่ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาประหลาดกับการ์ดจอตัวใหม่ ???

หมายเหตุ หากท่านขี้เกียจอ่านนิทานประหลาดของข้าพเจ้าก
    รุณาเลื่อนลงไปอ่านสรุบข้างล่างได้เลย ขอบคุณ

กาลละครั้งหนึ่งเมื่อนาน น้านนนน นานนนน มาแล้ว (เมื่อวาน)
    มีเด็กน้อยคนหนึ่งเดินไปซื้อการ์จอตัวใหม่นามว่า XFX 6200LE (AGP)
    เนื่องจากเพื่อนยากตัวเก่าที่ใช้มา 3ปี ครึ่งได้อำลาโลกไปอย่างกระทันหัน
    หลังจากได้คู่หูตัวใหม่เป็นหมาน้ำลายยืดก็จัดแจงเขี่ยเพื่อนเก่าลงถังขยะ
    แล้วใช้งานเพื่อนใหม่อยากโหดร้ายทันทีหลังจากได้ทำนิติกรรมว่าจะเป็น
    ทาสที่ซื่อสัตย์ไปตลอดกาลแล้ว(ลง driver)ทุกอย่างกลับมาเป็นปกติ
    คุณชายกลางที่นามว่า Window ก็หายเอ๋อในบัดดล แต่แล้วก็เหมือน
    เวรซ้ำกรรมซัด ทำไมเปิด file การ์ตูนสุดหวงไม่ได้หว่า ทั้งๆที่โปรแกรม
    ทุกอย่างทำงานปกติ เล่นเกมส์ก็ได้สบาย แต่ไหงพอเปิด file .AVI MP4
    และผองเพื่อนไม่ขึ้น ไม่ว่าจะใช้โปรแกรมไหนเปิด CPU จะ วิ่งขึ้น 100%
    ทันทีแล้วเครื่องก็อืดๆๆๆๆ จนกว่าจะปิดโปรแกรมลงไปได้ มันเกิดจากสาเหตุ
    อันใดรือเชิญเกจิทุกท่านมาร่วมหาทางแก้กันเถอะ -.-

สรุป
    ผมซื้อการ์ดจอตัวใหม่ XFX6200LE มาใส่แทนตัวเก่า Winfast 5200
    พอลง driver เสร็จสัพทุกอย่างเครื่องก็ทำงานปกติแต่พอเปิด file การ์ตูน หนัง
    โปรแกรมเหมือนจะค้าง (window media plyer classic+power DVD)
    CPU วิ่งที่ 100% ตลอดจนกว่าเราจะไปสั่งปิดโปรแกรมมัน driver ก็ลอง
    เปลี่ยนจนครบทุกรุ่นหมดแล้ว ลองถอดโปรแกรมออกแล้วลงใหม่ก็ไม่หาย
    ตกลงมันเกิดอะไรขึ้น ??? ใครพอทราบช่วยผมด้วย
    (ทุกอย่างทำได้ปกติหมดไม่ว่าจะ เล่นเน็ท ฟังเพลง เล่นเกมส์ ทำไม่ได้แค่ดูหนัง
    กับการ์ตูนนี่แหละ รวมถึงหนังที่เป็น VCD DVD ด้วยนะ )

spec
    AMD 64 2800
    MB MSI K8N neo
    Ram 1GB

ขออภัยที่โพสซะยาว
    แล้วก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ
    Last edited by LigerZero; 23 Jul 2007, 11:36:28.

ไดร์เวอร์มันคงชนกันน่าดูเลยมั้งท่าน ถ้าไม่กลัวเสียเวลาก็เริ่มนับหนึ่งใหม่ดีมั้ยครับ....

Comment

Originally posted by dears View Post
      ไดร์เวอร์มันคงชนกันน่าดูเลยมั้งท่าน ถ้าไม่กลัวเสียเวลาก็เริ่มนับหนึ่งใหม่ดีมั้ยครับ....
      กำลังคิดอยู่เหมือนกัน -.- ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม

ย้ายดิจิม่อนสุดหวงของเราลงแผ่นก่อน -.-

Comment

------
        Last edited by พจน์; 24 Jul 2007, 10:26:53.

Comment

ลองไปตามลบค่าต่างๆ ของการ์ดจอตัวเก่าตามที่สิงสถิตเก่าๆของมันเช่น
          ใน Reg, Folder program และรีสตาร์ทก่อนลงไดร์เวอร์ตัวใหม่
          และเอาโปรแกรมเล่นไฟล์ต่างๆออกด้วย
          แล้วลงไดร์เวอร์ก่อน แล้วค่อยตามด้วยโปรแกรมน้ออ

***ลองใช้โปรแกรม Uninstall ดูนะครับ(ในบอร์ดนี้ก็มี โดยคุณอโรโย่)
          รับรองเก็บเกลี้ยง เหลือให้ตามเก็บอีกจี๊ดเดียว**

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับเดี๋ยวอีก 2-3 วันจะกลับไปทำ (ตอนนี้อยู่พัทยา) -.-

Comment

โอเคครับผมเจอสาเหตุแล้ว -.- ใครเป็นแบบผมก็ลองทำดูนะ
              สาเหตุคือ driver ที่มากับแผ่นมันใหม่เกินไปครับ(9xx.xx.xx)
              พอไปใช้ตัวเก่าๆอย่าง (6xx.xx.xx) แล้วหายสนิทครับ เซ็งเลย-.-

สุดท้ายนิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การ์ดเก่าๆอย่ากระแดะใช้ driver ใหม่นะจะบอกให้

Comment

ผมก็เคยครับ แต่เป็นกับ win dark v.4 พอเปลี่ยนไป Win2007 หายเลยคับ

Comment

Working...
                X