Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะไรท์หนังโดยไม่ต้องให้โปรแกรม Nero แปลงไฟลท์จะวิธีไหนบ้างคับ!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะไรท์หนังโดยไม่ต้องให้โปรแกรม Nero แปลงไฟลท์จะวิธีไหนบ้างคับ!

แบบว่าทุกครั้งที่ไรท์หนังไม่ว่าจะ ไฟลท์อะไร มันก็จะแปลงไฟลท์ และขึ้น Preview แล้วจะไรท์ได้ช้ามากๆ ประมาณ 30-60 นาที ต่อแผ่น จะสามารถเตรียมไฟลท์หนังอย่างไรได้บ้างคับที่จะ Nero ไรท์แบบ ข้อมูลไปทีเดียวเลย ขอบคุณมากคับ
    Last edited by ZaKaChI; 23 Jul 2007, 16:33:54.

30-60นาที นานไปมั้งครับ แม้ตัวโปรแกรมจะทำการแปลงไฟล์ด้วยก็ตามเถอะนะ ไม่น่าจะนานขนาดนี้อ่ะ สเป็กเครื่องก็มีส่วนต่อเวลาของการไรท์แผ่นนะครับ
    แต่ไม่ทราบว่าเวลาไรท์ Data ปกติ มันใช้เวลานานป่ะ หรือเป็นเฉพาะหนัง....

Comment

ไรท์ Data ปกติ แค่ 5 นาทีเองคับ ผมเลยอยากหาวิธีทำโดยไม่ต้องแปลงไฟลท์ใน Nero ไงคับ ขอบคุณมากคับ ที่ช่วยตอบ

Comment

งั้นลองแปลงเป็น .dat หรือ .mpeg ก่อนดีมั้ยครับ แล้วลองไรท์ดู แต่เวลาแปลงไฟล์แล้วอย่าลืมดูเรื่องความละเอียดของการตั้งค่าด้วยหละ กลัวภาพจะไม่สวยเหมือนต้นฉบับอ่ะ....

Comment

แปลงเป็น .Dat ใช้โปรแกรมอะไรอ่าคับ ส่วนมากมันจะมี .mpeg และ ทุกๆไฟลท์ แต่ไม่เคยเห็นที่แปลงให้เป็น .Dat เลยคับ หาอยู่เหมือนกัน รบกวนด้วยคับ

Comment

Magic_Video_Studio_7.0
            ลองดูในห้อง Tip อ่ะงับ มีหลายตัวเลยที่น่าลองเล่นดู....

Comment

ใช้วิธี nero burn-rom เอาเครื่องหมายถูกตรง Create standard compliant CD ออก มันจะไม่ทำการแปลงไฟร์ สังเกตุเวลาที่ใช้จะเร็วขึ้น

Comment

ปัญหานี้ผมเคยเจอ นั่งหาวิธีแก้อยู่เป็นปีเลยแหละคับ
                และแล้วเว็บบอร์ดแห่ง1 ก็ได้ให้คำตอบที่ผมค้นหามานาน
                (ผมจะพิมพ์ยาวๆ ทำใจอ่านหน่อยละกันนะคับ)

ปล. เอาเป็นว่าผมขอเข้าใจไปเองนะคับ ว่าคุณคงเจอปัญหาแบบผมคือ
                โหลดหนังมาจากบิท แล้วอยากจะดูกับTV จอใหญ่ๆ ไม่อยากดูกับคอมหน้าจอ 22"
                ถ้าเผาลงแผ่นแบบโต้งๆ เครื่อง DVD มันจะไม่อ่าน (ถึงแม้ว่าเครื่องมันจะอ่านไฟล์ Divx ได้ก็เถอะ)

บ่นมาซะยาวเริ่มเลยละกันนะคับ

- เข้า Noro Express
                - เลือก VDO/รูปภาพ ---> VDO cd
                - ทำการเลือกไฟล์ที่ต้องการจะเผา
                - click ที่ชื่อไฟล์ 1 ครั้ง รอแปป จะเห็นนามสกุล .dat ทำการเปลี่ยนเป็น mpg
                - เอาเครื่องหมายถูก ทำ เมนู VCD ออก
                - **ถ้าไฟล์ ไฟล์นั้นสามารถเผาลงแผ่นได้โดนไม่ต้องทำการแปลง จะเผาลงแผ่นได้เลย***
                - **ถ้าไฟล์นั้น ไม่สามารถเผาลงแผ่นได้ จะมีข้อความเด้งขึ้นมา **
                ส่วนใหญ่จะเป็นพวกไฟล์การ์ตูนที่ทำการ ยัดเสียง/sub หลายๆตัวให้เราเลือกนะคับ
                ถ้าเป็นหนังลิขสิทธิ์ ดูดกันตามบิท ส่วนใหญ่จะไม่มีปัญหา

-เผาลงแผ่นแล้วดูโลด...ครับ

หวังว่าท่านใดที่เจอปัญหาเดียวกับผม ก็คงจะมีความสุขในการดูหนังจากเครื่อง DVD โดยที่ไม่ต้องมานั่งแปลงไฟล์ หรือเอาหนังมาย้ำๆรวมกัน แล้วนั่งรอการแปลง เป็น ชม.ๆ เหมือนผมนะคับ

ปล. ซื้อแผ่น CD-RW ซํก 50 แผ่น ว่างๆก็นั่งเผาเก็บไปเรื่อยๆ ประหยัดครับ อิอิ
                ปล2. *ปัญหาเมื่อทำการเปลี่ยนนามสกุลจาก .dat เป็น .mpg ในโปรแกรม Nero*
                เมื่อใช้ไปซํกพัก1 มันจะฟ้องว่า หมดอายุ ไม่สามารถเปลี่ยนนามสกุลได้ วิธีแก้คือ
                - ซื้อ Nero vertion เต็ม 555+ 30กว่า$ มั้งคับ
                - ซีเรียล นัมเบอร์ มาแปะ ทีนี้ ก็จะใช้ได้ตลอดชีวิตแล้วแหละคับ อิอิ

ปล3. กดส่งข้อความแล้วเว็บมันจะล่มอีกไหมเนี้ย นั่งพิมพ์ตั่งนาน d(-__-")b
                ปล4. ถ้าผมตอบผิดประเด็น ขอโทษด้วยคับ

Comment

ภาพตอนที่มัน error (บังคับให้แปลงไฟล์)

ส่วนการแปลงจาก .mpg ---> .dat
                  คงต้องเข้าไปในหมวดTips & Techniques แล้วแหละคับ รู้สึกว่าจะมีอยู่ท่าน1
                  เอาโปรแกรมแบบนี้มานำเสนอนะคับ
                  Last edited by TheBoat; 24 Jul 2007, 22:55:25.

Comment

Originally posted by dears View Post
                    Magic_Video_Studio_7.0
                    ลองดูในห้อง Tip อ่ะงับ มีหลายตัวเลยที่น่าลองเล่นดู....
                    Convert To ?? หรอคับที่จะเป็นไฟลท์ .DAT - -''a

Comment

ถามนิดนึงคับ เครื่องเล่น CD/DVD มันจะอ่าน ไฟลท์อะไรมั่งคับ และ สามารถทำโฟเดอร์ขึ้นมาเองให้เครื่องเล่นอ่านได้รึป่าวคับ ขอบคุณมากคับ

Comment

ถ้ามั่นใจว่าไฟล์ของคุณเป็น vcd อยู่แล้ว ตาม reply 7 ง่ายที่สุดแล้วคับผม

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
                          แบบว่าทุกครั้งที่ไรท์หนังไม่ว่าจะ ไฟลท์อะไร มันก็จะแปลงไฟลท์ และขึ้น Preview แล้วจะไรท์ได้ช้ามากๆ ประมาณ 30-60 นาที ต่อแผ่น จะสามารถเตรียมไฟลท์หนังอย่างไรได้บ้างคับที่จะ Nero ไรท์แบบ ข้อมูลไปทีเดียวเลย ขอบคุณมากคับ
                          จากที่อ่านมาแล้วลองกับตัวเองมาแล้ว ท่านใช้เนโร่เวอร์ชั่น 7 ช่ายไหมครับ ถ้าใช้มันนานมากๆ แล้วแถมไรท์แผ่นทั้งที่กำหนดความเร็วแล้วว่าจะเอา 4 X จากเดิม เต็มแผ่น 20 นาที แต่มันไรท์ 8 X ให้ใช้เวลาแค่ไม่ถึง 10 นาที เลยไม่ใช้อีกเลยเวอร์ชั่น 7 หันมาใช้เวอร์ชั่น 6 เหมือนเดิมดีกว่าไรท์แผ่นได้ดีกว่า จะไรท์หนัง DVD ก้อแปลงไฟล์ก่อนแล้วค่อยไรท์แผ่นสะดวกกว่าอีกนะผมว่า

Comment

ใช้ nero express ก็น่าจะเร็วนี่ เมื่อก่อนก็เขียนนานอย่างนีเพราะ ไม่รุ้วิธีใช้มันอะ

Comment

Working...
                            X