overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: Heatpipe ที่อุณหภูมิห้อง เย็นเจี๊ยบหรือเปล่าครับ

ภาณุวัฒน์
    Guest

Default Heatpipe ที่อุณหภูมิห้อง เย็นเจี๊ยบหรือเปล่าครับ

Heatpipe ที่อุณหภูมิห้อง เย็นเจี๊ยบหรือเปล่าครับ

ผมสงสัยเกี่ยวกับ Heatpipe ว่า ที่อุณหภูมิห้อง เช่น 30 องศาเซลเซียส เวลาจับที่ตัว Heatsink จะรู้สึกเย็นเจี๊ยบเลยหรือเปล่าครับ
    ( ตอนที่ยังไม่ได้ใช้งานกับ CPU )

และ ของเหลวที่อยู่ในท่อของ Heatpipe มันมีลักษณะเหมือนน้ำยาแอร์หรือไม่ครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ไม่แน่ใจอะครับบ ผมยังสงสัยอยู่ว่า ท่อ Heat มันมีอะไรบ้าง . .

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ไม่เย็นเจี๊ยบครับ เพราะผมไม่ได้เลี้ยงลูกเจี๊ยบครับ มุขฝือ^^"
    เย็นเหมือนเอามือไปจับตัวแอร์ที่เป็นโลหะน่ะล่ะครับฮีตไปล์เนี่ยถ้าใช้ในห้องแอร์จะเย็นสุดๆเลยล่ะครับเพราะมันจะแปรผันตามอุณหภูมิกาอาศที่ดูดเข้าในเคสเนี่ยล่ะครับ อาจจะแปรผันมากกว่าหม้อน้ำในระบบน้ำก็ได้นะครับ

OverclockZone Member pipe's Avatar

ที่อุณหภูมิห้อง (ไม่เปิดแอร์) ถ้าเอามือไปจับก็ร้อน ระดับหนึ่งเลยนะคับ
    ยิ่งถ้าเป็นของ vga ตอน full load นี่ ระวังมือพองนะครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

ไปป์ของยี่ห้อแต่ละยี่ห้อ ต่างกันไหมอ่ะ

ถ้าอากาศในห้องเย็นมันก็จะเย็นมากๆ ถ้าอากาศในห้องร้อนมันก็จะร้อนพอใช้ได้เลยคับยิ่งถ้าเป็นการ์ดจอก็เหมือนที่คุณ pipe บอกถึงกับสะดุ้งเลยคับ(โดนกะตัวมาแล้ว แบบว่าอยากรู้จัดว่าตัวการ์ด silent ของเพื่อนมันร้อนรึป่าว)

OverclockZone Member pod's Avatar

Quote Originally Posted by ภาณุวัฒน์ View Post
    Heatpipe ที่อุณหภูมิห้อง เย็นเจี๊ยบหรือเปล่าครับ

ผมสงสัยเกี่ยวกับ Heatpipe ว่า ที่อุณหภูมิห้อง เช่น 30 องศาเซลเซียส เวลาจับที่ตัว Heatsink จะรู้สึกเย็นเจี๊ยบเลยหรือเปล่าครับ
    ( ตอนที่ยังไม่ได้ใช้งานกับ CPU )

และ ของเหลวที่อยู่ในท่อของ Heatpipe มันมีลักษณะเหมือนน้ำยาแอร์หรือไม่ครับ
    เท่าที่ได้สัมผัสมันไม่ได้เย็นเจี๊ยบนะครับ มันเย็นก๊าบ ก๊าบอะครับ สงสัยจะเป็นเป็ด

แวะมายิงมุขฝืด

ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซน benz_2096's Avatar

Quote Originally Posted by pod View Post
    เท่าที่ได้สัมผัสมันไม่ได้เย็นเจี๊ยบนะครับ มันเย็นก๊าบ ก๊าบอะครับ สงสัยจะเป็นเป็ด

แวะมายิงมุขฝืด
    บางยี่ห้ออาจจะดัง มอ มอ ก็ไดครับ เพราะเป็นวัว

ถ้าถ้า XP-90 เย็นเจี๊ยบ Xp-120 ก็เย็นกะต๊ากๆ น่ะสิเพราะตัวใหญ่กว่า

OverclockZone Member Rat007's Avatar

ฮีทไปป์ก็แค่ช่วยให้อุณหภูมิถ่ายเทไปทั่วซิงค์
    เย็นเจี๊ยบหรือไม่ขึ้นอยู่กับซิงค์และพัดลม

ว่าแต่มันมีของเหลวข้างในไปป์ด้วยเหรอ

OverclockZone Member konicabook's Avatar

ไม่มีไม่ใช่เหรอ มันเป็นท่อนี่

OverclockZone Member konicabook's Avatar

แก้ไขด้านบนนะคับ ไปอ่านเจอมา มันจะมีของเหลวที่ไวต่อการนำความร้อนอยู่ในท่้อนะคับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by konicabook View Post
    แก้ไขด้านบนนะคับ ไปอ่านเจอมา มันจะมีของเหลวที่ไวต่อการนำความร้อนอยู่ในท่้อนะคับ
    ใช่งับเคยเห็นในเว็ปผู้ผลิตเหมือนกาน งับ

เขาเรียกสารไรไม่รู้อะ ไวต่อจุดเดือดมากๆ อ่านเจอ ในบทความในเวปนี้ละคับ ที่ทดสอบ Sink นี่แหละคับ อ่านจนเข้าใจเลย เหอะๆ(เวอร์ไปป่าวหว่า) แต่ลองหาอ่านดูคับ จะมีบอก

Thermo Fluid Dynamic โอ้ยปวดหัวนะคับ เรื่องพวกนี้ อิอิ

กำขอโทษคับ ทำไม มันขึ้นซ้อนกันงี้ อะคับ รบกวนพี่ admin ลบออกให้เหลือ 1 ข้อความด้วยนะคับ ขอโทษจิงๆ คับ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

ตามกฏฟิสิกก์ มันจะเย็นได้มากที่สุดก็เท่า อุณหภูมิห้องนั่นละครับไม่มากกว่านั้น

OverclockZone Member top41's Avatar

ช่ายๆ
    เย็นกว่าอากาศไม่ได้

แต่อาจจะรู้สึกเย็นกว่าเพราะผิวหนังส่งความร้อนไปที่ซิ้งเร็วกว่าผิวหนังไปอากาศ
    ลองไปเรียน วิทย์ ดูนะ อิอิ
    ฟิสิก

Bookmarks

Bookmarks