Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมี Soundfont เจ๋งๆ แนะนำหน่อยสิคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครมี Soundfont เจ๋งๆ แนะนำหน่อยสิคับ

ใครมี Soundfont เหมาะๆกับเพลงพวก Techno หน่อยสิคับ
    ขอแบบตัวยักษ์ๆ หรือจิ๋วๆก็ได้คับ

ขอบคุณมากๆคับ
    Last edited by kaka12; 23 Jul 2007, 18:53:16.

ผมว่า soundfont แต่ละตัวมันก็เหมาะกับสไตล์เพลงของมันอะนะ
    เอาตัวที่เหมาะกับ jazz ไปเล่นเพลงลูกทุ่งก็หมดกัน
    เอาตัวที่เหมาะกับเพลงโจ๊ะๆ มาเล่นเพลงหวานๆ ก็จบเห่

จะเอาไปเล่นเพลงสไตล์ไหนยังไงหรือครับ?
    ชอบแบบตัวยักษ์ๆ หรือตัวจิ๋วๆ?
    เผื่อใครผ่านไปมาจะได้ออกความเห็นได้ถูก

Comment

Soundfont มันมีไว้เพื่ออะไรครับ แบบว่าไม่รู้จริงๆครับ

Comment

Soundfont มันเป็นลิขสิทธิ์ของ Creative อ่ะครับ ทำมาเพื่อที่จะให้ผู้ใช้สามารถบันทึกเสียงดนตรี เช่นกลอง กีต้าร์ และอื่นๆ เสียงจริงเลยในแต่ละชิ้น แต่ละเสียง แต่ละตัวโน๊ต ไปเก็บไว้ในคลังเสียง โดยจะเก็บไว้เป็น .sf2

แล้วเวลาเล่น Soundfont มันก็จะเรียกเสียงที่เราทำเก็บไว้ในคลังเสียงนี่แหละ มาเล่นเป็นเสียงเพลง จะได้เสียงดนตรีที่เหมือนเล่นจริงๆ

เดี๋ยวนี้มีคนทำ Soundfont แบบ .sf2 ทั่วโลกเป็นหมื่นเป็นพันคน มีทั้งทำมาขายเพื่อเอาเงิน แล้วก็ทำเอามาแจกเพื่อความสุขจากการแบ่งปัน แล้วก็มีแบบ ขโมยของคนอื่นมา Copy ขาย ก็มีเยอะครับ

Sound Blaster ของ Creative ที่เล่น Soundfont นี้ได้ ก็จะเป็นพวกที่ เป็น Creative ใช้ชิพ EMU แล้วก็พวก X-FI ราคาสูงๆหน่อย Audigy บางรุ่น ครับ ส่วนชิพตัวอื่นๆ ของ Creative เล่นไม่ค่อยได้ครับ ได้ก็ไม่ค่อยดี

Comment

มีของฟรีเยอะครับลองไปหาโหลดเอาเองนะครับ

www.sf2midi.com
          www.onsorn.com/forum
          www.bomusic-karaoke.com
          www.karaoke-soft.com
          www.zone-it.com

เออคือว่าก่อนโหลดท่านต้องสมัครสมาชิกเขาก่อนเด้อครับ มีเงื่อนไขอะไรก็ดูเอาเองนะ

Comment

กำลังหาเลย ขอบพระคุณครับ Rep บน

Comment

ใช้กับ Audigy 2 ZS ได้มั้ยครับ ต้องใช้ software อะไรเพิ่มหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

Comment

แล้วมันเหมาะสำหรับทำเพลงมั้ยครับ อยากลองหัดทำ

Comment

soundFont ทำให้midi karaoke เสียงใสปิ๊ง

SoundFont GM Sound Mixer เป็นตัวแปลงสัญญาณเสียงเมโลดี้ สำหรับ โปรแกรม เล่นมิดิคาราโอเกะ เช่น All In One ,Nick XP, KaraOK ,Proplus++ ,Bomusic Karaoke,Karalight , eXtreme Karaoke ฯลฯ ซึ่งจะทำให้เสียงที่ออกมาใสปิ๊ง เหมือนเปิดเพลงจากดนตรีจริง ๆ ไม่ต้องง้อ Sound Creative ครับ Sound On Board เล่นได้สบาย ๆ ครับ ปรับปรุงสมบูรณ์แบบที่สุดครับ เครื่องไม่แรงก็ใช้ได้ครับ ทดลองโหลด ตัวอย่างเพลงไปทดสอบก่อน(ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้) http://www.uploadd.com/download.aspx...TRWS6MQJUTR5VB

สนใจก็มาที่http://www.thaisecondhand.com/_board...CO6217350.html

Comment

เรียนผู้รู้

อยากรู้วิธีใช้งาน Sondfont ของ Roland VSC32. รบกวนขอเเบบพื้นฐานนะครับเพราะใช้ไม่เป็นเลยเพิ่งหัดใช้ครับ
                    ขอบพระคุณท่านที่กรุณาอย่างยิ่งครับ

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
                      ใช้กับ Audigy 2 ZS ได้มั้ยครับ ต้องใช้ software อะไรเพิ่มหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
                      ใช้ได้วิธีติดตั้ง หาดูใน Link ที่เขาให้มา 5 Link ทั่นแหละ

Comment

เช่นกัน อยากได้ soundfont เสียงดีๆ

ขอความกรุณาด้วยครับ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ก็ดีนะครับ คนไทยด้วยกัน ขอด้วยคนครับ

Comment

ผมชอบตัวนี้

http://www.geocities.jp/shansoundfont/

Comment

SoundFont GM Sound Mixer เป็นตัวแปลงสัญญาณเสียงเมโลดี้ สำหรับ โปรแกรม เล่นมิดิคาราโอเกะ เช่น All In One ,Nick XP, KaraOK ,Proplus++ ,Bomusic Karaoke,Karalight , eXtreme Karaoke ฯลฯ ซึ่งจะทำให้เสียงที่ออกมาใสปิ๊ง เหมือนเปิดเพลงจากดนตรีจริง ๆ ไม่ต้องง้อ Sound Creative ครับ Sound On Board เล่นได้สบาย ๆ ครับ ปรับปรุงสมบูรณ์แบบที่สุดครับ เครื่องไม่แรงก็ใช้ได้ครับ ทดลองโหลด ตัวอย่างเพลงไปทดสอบก่อน(ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้) http://www.uploadd.com/download.aspx...TRWS6MQJUTR5VB
                            และยังมี Soundfont เสียงสด ๆ แนว บนเวที อีกแถมให้ครับ ทั้งชุดเพียง 350 บาท
                            สนใจมาที่ symon2549@hotmail.com หรือ โทร 0879712408 ทุกวันครับ

Comment

แล้ว CT4830 ของผมมี soundfont มั๊ยครับ

Comment

Working...
                              X