Announcement

Collapse
No announcement yet.

หวังว่าท่านคงไม่ซวยแบบผม เข้ามาอ่านกันหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หวังว่าท่านคงไม่ซวยแบบผม เข้ามาอ่านกันหน่อยนะครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อ ประมาณเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ผมได้ประกอบคอมใหม่ spec คร่าวๆๆ ก็ e6320 965pds3 GiGabyte ram 2gb kingtons hynic fp-y5 8600gtxxx และผมก้ใช้มาเรื่อยๆๆ อย่างไม่มีปปันหาอะไร แต่ เมื่อ กิเลสบังเกิด บวกกับ ตอนนั้นราคาแรมลง ผมเลยจัดแจง สอย Gskill Pk 2gb 6400 4-4-4-12 มาจากร้าน Tkcom และทางร้าน เขาประกันให้ว่า ถ้าแรม วิ่ง 1000 4-4-4-12 ไม่ได้ให้เอามาเปลี่ยนเลย
    พอถึงบ้าน ก้จัดแจง อัดมันเลย ปรับไปปรับมา พอปรับไฟแรม +0.4 มันเข้า bios recovery เฉยเลย ทีแรกผมก็นึกว่าเป้นที่แรม แต่พอลองเอาแรมตัวอื่นใส่ มันดันเข้าได้ ตอนนนั้นก้นึกว่า บอร์ดเสีย เลยเอาบอร์ดไปเครม com7 (เลยต้องทนใช้ sampron 2600+ 754 ram 1 gb) ผ่านไป 2อาทิตย์ ได้บอร์ดกลับมา ลองอัด อาการก็ยังเหมือนเดิม ก็เลย สงสัยว่า เจ้าบอร์ดตัวนี้ มันไม่เข้ากับแรมตัวนี้ซะละ เลย ควักตังอีก 4000 บาท ซื้อ p-35 ds3r ซึ่ง ก็ไม่อยาก จะเล่นเท่าไหร่นัก เพราะ Gigabyte อีกแล้ว(กลัวเป้นแบบเดิม) แต่ ราคามันต่าง กับ p5k ของ asus ตั้ง 1000 กว่าบาท ได้บอร์ดมา อัดไปอัดมา เป็นเหมือนเดิม แต่ คราวนี้ ไม้เข้า bios recovery แต่มันจอฟ้าไปเฉยๆๆ เลย -*- สรุปคือ บอร์ดมันไม่ยอมให้ปรับไฟแรมเกิน 0.4
    ตอนนี้็เลยเซงมากมาย มานั่งเล่า ให้พวก ท่านๆๆ ฟังนี้หละ และผมขอเตือนว่า โปรดพึงระวังบอร์ด กิ๊กกาบ้วย มันเลือกแรมนะครับ เซงมาก ใครพอมีทางแก้ ก็บอกๆๆกันบ้างละกัน
    ส่วนตอนนี้ก็จำใจใช้ เพราะไม่มีตังแล้ว e6320@3.20 ram 800@1100 5-4-4-8 ถ้าเพิ่มไฟได้อีก 0.1 ก็จะเป็น 1100 4-4-4-12
    จบข่าวหละครับ เหะๆๆ ไม่รู้ว่าจะอ่านกันรู้เรื่องป่าวนะ หวังว่า คงจะได้ประโยชน์ต่อคนที่กำลังคิดจะซื้อนะครับ
    Last edited by vatty; 23 Jul 2007, 18:59:19.

หุหุหุหุ....ต้องเพิ่งดวงด้วยเย๋อเนี่ยะ

Comment

P5k เห็นเค้าบอกมันก็เลือกแรมเหมือนกันนี่

ผมว่าไม่ได้อยู่ที่ดวงแล้ว อยู่ที่ข้อมูลก่อนการซื้อมากว่าคับ

Comment

กำ มีการเลือก แรม ด้วย -..- เวงแบบนี้อนาดซิครับเพ่น้อง บอดเลือก แรม -*- น่าจะ
        ขายทั้งเซตเลยนะ บอด+แรม ด้วย ดีไหม๊

Comment

Originally posted by chinay View Post
          P5k เห็นเค้าบอกมันก็เลือกแรมเหมือนกันนี่

ผมว่าไม่ได้อยู่ที่ดวงแล้ว อยู่ที่ข้อมูลก่อนการซื้อมากว่าคับ
          ตามความคืดเห็นนี้เลยครับ ถ้าจำไม่ผิดมันมีlistแรม ที่ผ่านการตรวจสอบว่าเข้ากับบอร์ดได้ไว้ด้วยนี่ครับในเว็บของgigabyte ซึ่งหมายความว่าไอที่อยู่นอกlistมีโอกาสมีปัญหา
          แต่เป็นผมก็คงเซ็งบอร์ดก็ไม่ใช่ถูกๆยังมาเรื่องมากอีก

Comment

ตามความคืดเห็นนี้เลยครับ ถ้าจำไม่ผิดมันมีlistแรม ที่ผ่านการตรวจสอบว่าเข้ากับบอร์ดได้ไว้ด้วยนี่ครับในเว็บของgigabyte ซึ่งหมายความว่าไอที่อยู่นอกlistมีโอกาสมีปัญหา
            แต่เป็นผมก็คงเซ็งบอร์ดก็ไม่ใช่ถูกๆยังมาเรื่องมากอีก
            ถูกต้องเลยครับ 2ตัว จะหมื่นอยุ่แล้ว -*-

Comment

มันต้องค่อยๆ เผาแรมนะครับ
              ตอนนี้ผมก็กำลังเผา GIEL อยู่อะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                มันต้องค่อยๆ เผาแรมนะครับ
                ตอนนี้ผมก็กำลังเผา GIEL อยู่อะ
                สอนหน่อยดิคับ เผ่ายังงัยให้อาร่อย

Comment

Originally posted by santi View Post
                  สอนหน่อยดิคับ เผ่ายังงัยให้อาร่อย
                  ก็ประมาณทำให้แรมทำงานหนักๆ (โหลดเยอะๆ) อัดไฟเยอะๆ หน่อยด้วย เดี๋ยวมันก็เข้าที่ ทีนี้ละลากกระจาย
                  แต่ก่อนใช้ แรม Apacer 1024/667 x 2 เผาไปเผามา (ประมาณ 6 เดือน) E6600 @ 3.7G แนะ
                  ตอนนี้ใช้ GEIL เผายังไม่นาน ไป 3.9G ละ

V

Comment

ในชีวิตเคยซื้อคอมให้เพื่อน จัดสเป๊กให้ด้วยบอร์ด 3 ยี่ห้อ 15 เครื่อง ได้แก่ Asus, ECS และ Gigabyte แต่ปัญหาที่เจอเยอะที่สุดกลับมาจากบอร์ด Gigabyte
                    1. ทั้งเรื่องของบอร์ดเองที่มีปัญหากับ Windows - ต้องเปลี่ยน Windows ถึง 3 เวอร์ชั่นกว่าจะได้ตัวที่ไม่มีปัญหา

2. รวมถึงความไม่เข้ากันของไดรเวอร์ด้วย - เอาการ์ดแลนของ Dtech เสียบแล้วบูตไม่ขึ้น แต่อีก 2 ยี่ห้อบูตได้ปกติครับ

แต่ทั้งนี้ ผมว่าเป็นเพราะผมซวยเองมากกว่า ของมันคงไม่ได้แย่มากมายครับ

Comment

ใน web แสดงรายระเอียดบอกสเปคของบอร์ดเค้าก็มีบอกไม่ใช่หรือครับว่าให้ดูลิสต์แรมที่รองรับ (* Please refer "Memory Support List" for memory support information.) ลองเปิดดู และศึกษาก่อนนะครับจะได้ไม่เกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีก
                      http://www.gigabyte.com.tw/Products/...me=GA-P35-DS3R

Comment

แรมคนละชิพ กินไฟไม่เท่ากันนะครับ บางตัวต้องการไฟมาก บางตัวไฟมากก็ไม่บูต ทางที่ดี ถ้าจะเปลี่ยนแรม น่าจะไล่ตั้งแต่เดิมๆ แล้วดันขึ้นเรื่อยๆ ดีกว่าครับ

Comment

ไม่รู้ว่าท่านผู้ดูแลระบบ ของ Gigabyte ผ่านมาเห็นกระทู้ท่านรึยัง ถ้าเห็นแล้วหาคำตอบที่ดีให้กับเจ้าของกระทู้ด้วยก็จะดีไม่ใช่น้อยนะครับ

Comment

โหดร้ายกะนูนแรมกันจัง
                            เล่นอัดซะโทรมกันเลย.....

Comment

อ่าชื่อเสียเริ่มมาอีกแล้ว

Comment

Working...
                              X